- Emirates Walk-in Experience - ประสบการณ์สมัครแอร์เอมิเรตส์ @ Penang, Malaysia รอบ Oct 15

(ใครอยากติดตามชีวิตการเป็นแอร์ตอนนี้ ไปเที่ยวที่ต่างๆ ตามได้เลยค่ะที่ Instagram : evavivaa)

สวัสดีค่าทุกคน ตอนนี้ถึงคิวอีฟอยากจะมาแชร์ประสบการณ์ walk-in สายการบินที่หลายๆคนใฝ่ฝันถึงนะคะ....สายการบิน Emirates นั่นเอง อีฟก็เคยเป็นคนนึงที่ได้แต่ฝัน แต่วันนี้ฝันอีฟเป็นจริงแล้ว เพี้ยนออกทริป ด้วยการที่เราไม่ได้ไปเรียนเตรียมตัวสอบแอร์ที่ไหน แถมการสมัครครั้งนี้เป็นการลงทุนไป walk-in ที่ต่างประเทศอีก อีฟเลยต้องหาข้อมูล เตรียมตัวซักหน่อย ต้องขอบคุณพี่ๆรุ่นก่อนๆที่ได้แชร์ประสบการณ์การสมัครเอมิเรตส์ทั้งที่ไทยและที่ต่างประเทศ ทำให้อีฟเตรียมตัวเตรียมใจได้ถูก หลังจากที่อีฟ take แล้ว ตอนนี้อยากจะเป็นคน give ให้พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ทุกคนที่อยากได้หมวกแดงมาครอบครองได้รู้processและเทคนิคเล็กๆน้อยๆที่ได้จากประสบการณ์การ walk-in ต่างประเทศครั้งแรกที่ Penang, Malaysia ในเดือนตุลาคมของอีฟนะคะ พร้อมแล้วเรามา take off กันเลย เม่าบัลเล่ต์

-    การเตรียมตัวก่อนไป Open Day
ก่อนหน้าที่จะไป walk-in ก็ถามตัวเองว่าต้องลงทุนทั้งค่าตั๋วเครื่องบิน ค่าที่พัก แถมยังคิดอีกว่า จะได้ร้อออออ คนหลายร้อย เอาแค่ไม่กี่คน ก็ถามตัวเองอีกว่า พร้อมมั้ย อยากได้งานนี้แค่ไหน คำตอบที่ได้จากตัวเองคือ ใช่ อยากได้ แต่ไม่ค่อยพร้อมเลยอ่ะ... แต่อีฟก็คิดว่า โอกาสมันมาแล้ว ไม่พร้อมตอนนี้ ไปพร้อมตอนไหนอ่ะ 5555 ก็เลยบอกแม่เลย แม่ อีฟไปปีนังได้มั้ยยยย อยากไปสมัครเอมิเรตส์ ตอนแรกก็กลัวแม่จะไม่โอเค แต่ไม่เลย แถมยังชวนป๊าไปด้วยกันอีก อยากจะขอบคุณป๊าแม่มากๆๆๆ ที่สนับสนุนทุกความฝันของอีฟน้า พอป๊าแม่โอเคปุ๊บก็จัดการบุ๊คตั๋ววันต่อไปเลย จัดการที่พักเรียบร้อย หลังจากนั้นก็เริ่มหาข้อมูลเกี่ยวกับการสมัครทั้ง thaicabincrew ทั้งจากเพจ cabin crew wannabes ทั้งจากที่พี่ๆคนอื่นที่เคยมาแชร์ไว้ใน Pantip อยากจะบอกว่ามันช่วยมากๆๆๆค่ะ ทำให้เรารู้ว่าขั้นตอนเป็นยังไง บรรยากาศจะเป็นประมาณไหน นอกจากเว็บไทย อีฟก็ดูจาก Youtube มีทั้ง Mahdiabeauty, Crewabs แล้วก็คลิปต่างๆที่เกี่ยวกับ Emirates cabin crew เป็น inspiration ที่ดีที่สุดเลย จากทั้งหมด ที่อีฟชอบที่สุดเลยคือ Lisa Single อยากแนะนำให้ทุกคนดูคลิปของ Lisa มีทั้งสอนแต่หน้าทำผม การสมัคร การวางตัวต่างๆ รวมถึงชีวิตในดูไบ อีฟชอบประโยคนึงที่ลิซ่าพูด ก็คือ เราควรจะมี inner confidence สิ่งนี้จะดึงดูดคนเข้ามาหาเราเอง ถ้าเราเชื่อในตัวเรา คนอื่น(รวมทั้งกรรมการ)ก็จะเชื่อมั่นในตัวเราด้วย ใช่ม้า yes   

เดี๋ยวกลับมาต่อนะคะ ใครอ่านกันอยู่ก็เข้ามาทักทายคอมเม้นต์หน่อยน้าาา
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่