[CR] รีวิวร้านอาหาร Matsuri St James's ณ กรุงลอนดอน My Eating Trips @ London #1

สวัสดีครับ นี่เป็นครั้งแรกกับการรีวิวร้านอาหารในพันทิพครับ เนื่องจากตั่งแต่มาอาศัยอยู่ที่อังกฤษ เวลาจะไปกินที่ไหนที หาข้อมูล หารีวิว มีค่อนข้างน้อย ส่วนใหญ่มักมีแต่ในเมืองใหญ่ๆ หรือร้านดังๆ และมักเป็นฝรั่งรีวิว ซึ่งบางครั้งความชอบอาจจะต่างกัน ดังนั้นเลยคิดว่า ถ้าลองเขียนรีวิวเองบ้าง เผื่อไปเที่ยวไหนไกลๆ ลองร้านอาหารต่างๆ จะได้แชร์กันในหมู่เพื่อนๆพี่น้องชาวพันทิพครับ

สำหรับร้านนี้เชื่อว่าหลายคนในลอนดอนน่าจะรู้จัก เพราะหาข้อมูลได้ไม่ยากเลย (ฝรั่งเค้ารีวิวกัน ตามพวก tripadvisor และอื่นๆ) แต่ลองหาคนไทยรีวิวนั้นยังไม่มี (หรือมีแต่ผมหาไม่เจอก็ไม่ทราบครับ) เลยอยากลองมาแชร์เพื่อนๆดูครับ

ก่อนอื่น วันที่ไปคือวันที่ 15/11/15 หรือวันที่ทางวัดพุทธปทีป (Buddhapadipa Temple) มีงานลอยกระทง เลยถือโอกาสแวะช๊อปปิ้ง และหาอะไรกินซักนิด (หรือไม่นิด)
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

เอาหละ ตอนนี้เข้าเรื่องซักที หลังจากที่หาข้อมูลเรื่องการเดินทาง ซึ่งทางร้านตั้งอยู่ใกล้ สถานี Green Park และ สถานี Piccadilly Circus ไม่ไกลจากแหล่งช๊อป(Oxford Street) และจองล่วงหน้าผ่าน Opentable UK ก็ถึงเวลาเดินทางไปร้านหละครับ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

(ภาพจากทางเว็บร้านครับ)

พอมาถึงร้าน เดินเข้าไป ก็จะเป็นที่รับฝากของ ซึ่งจะสามารถฝากกระเป๋า แจ๊คเก็ต และของที่ช๊อปได้ครับ ก่อนเข้าไปนั่งที่โซนรอ (ไม่ได้ถ่ายภาพมา มีแต่เซลฟี่ ไม่เห็นอะไรมาก) หลังจากนั่งรอเค้าเรียก และพอเดินเข้าไป ร้านค่อนข้างใหญ่เลยทีเดียวครับ
(ภาพจากทางเว็บร้านอีกแล้ว)

ถึงที่นั่งซักที คนเยอะเหมือนกันแหะวันนี้

ตอนนี้มาว่ากันเรื่องของเมนู ดูแล้วไม่รู้จะสั่งอะไรเหมือนกันครับ แพงเอาเรื่องเหมือนกัน (service 12.5%)
เห็นราคาโกเบ 100 กรัม 125 ปอนด์
(ภาพเมนูมีไม่ครบนะครับ มันเยอะเกิน)
สรุปไปๆมาๆ ไหนๆก็มาทั้งที ต้องจัดเต็ม ก็เลยจัดเป็น Nodeshiko Course Menu ซะเลยหละกัน ชุดนี้ราคาอยู่ที่ 58 ปอนด์++ ถ้าเปลี่ยนเนื้อเป็น Japanese Hida Beef +27ปอนด์ เปลี่ยนเป็น Japanese Kobe Beef ก็ + 42 ปอนด์

ตกลงก็เลย จัดชุด Japanese Hida Beef กับ American Black Angus Tenderloin หละกัน

ก่อนอื่นก็สั่งเครื่องดื่มซักเล็กน้อย
เบียร์ Coedo Beniaka ซึ่งเท่าที่จำได้ทำมาจาก sweet potatoes ลองสั่งมาดู ก็โอเค อร่อยดีครับ แก้วละ 8ปอนด์

ส่วนนี่ก็ชาเขียวร้อนธรรมดาๆ

ตอนนี้มาดูกันว่าใน course menu มีอะไรบ้าง
จานแรก มองปริมาณแล้วแบบว่า อืมมม... ออร์เดริฟมาแล้ว คิดในใจ จะอิ่มไหมหว่า
แซลมอนอะสดดี แต่กลิ่นผักนั้นแรงมาก

หลังจากกินเสร็จเรียบร้อย ซักพัก ตามมาด้วย ซุปใส รสชาติมาตรฐาน อร่อยดีครับ

ตามต่อด้วย ขอทอด กับเทมปูระ
ความกรอบคงสู้หลายร้านในไทยไม่ได้ แต่รสชาติกลมกล่อมดี ถือว่า ผ่านครับ อร่อยดี

นั่งรอซักพัก เมื่อไหร่เนื้อฉานนนนจาาามาาาาาาาา คือแบบว่าหิวมากแล้วครับ มองโต๊ะข้างๆ ตาปริบๆ

เมนูต่อมาคือ ปลาดิบ
ความสดของปลาดิบนี่ ผ่านครับ ฟินนน
แต่แนะนำว่าถ้าอยากกินปลาดิบโดยเฉพาะ เชิญร้านอื่นครับ แต่ร้านนี้ถือว่าโอเคเลยทีเดียว (สำหรับที่อังกฤษนะ)

ตอนนี้รู้แล้วว่าเมนูต่อไปคือ เนื้อ ... นั่งรอ แล้วก็รอ .. พอดี เห็นอีกโต๊ะไฟขึ้น เอ๊ะยังไง ถ่ายทันมาแค่นี้

เอาละมาถึงคราวเนื้อซักที

Japanese Hida Beef - medium
รสชาติไม่ผิดหวังครับ เนื้อละลายในปาก ละลาย ละลาย ละลายย ยอมรับว่าเค้า cook ได้ในระดับที่ว่า เท่ากันทุกส่วน สม่ำเสมอดีครับ อร่อยอะ ฟิน

ส่วนนี่ก็ American Black Angus Tenderloin - medium
เนื้อก็นุ่มมากๆ อร่อยเหมือนกันครับ แต่ไม่ถึงขั้นละลายในปาก หุหุ (ราคาต่างกันเท่าตัว) ไม่ผิดหวังครับ

กินกับข้าวญี่ปุ่น ร้อนๆก็โอครับ
ทางร้านสามารถเปลี่ยนข้าวเป็น ข้าวผัด(มีข้าวผัดไข่ ข้าวผัดกระเทียม และข้าวผัดรสเผ็ด)ได้ โดยการเพิ่มเงิน 4.70 ปอนด์

ตอนนี้พอจบของคาว ก็ของหวาน
นี่คือเมนูของหวานครับ (มันรวมอยู่ในCourse Menu)
เห็นเมนูที่ชื่อ Fireball Ice Cream เลยอยากลองสั่งดูมั่งง

ตกลงเลือกสองอย่างคือ (เซ็ตละอย่าง สองคนเอามาแบ่งกัน)
Fireball Ice Cream with Mango กับ Green Ganache Sisters

มาพบกับอย่างแรกกัน
Fireball Ice Cream with Mango
ผลก็คือ มันคือไอติมวนิลา กับมะม่วง .... รสชาติก็ ธรรมดาครับ เสียอย่างเดียวคือ มะม่วงค่อนข้างจืด ถ้าอร่อยเหมือน น้ำดอกไม้ หรืออกร่อง นี่คงฟินครับ 555+(อยากกินข้าวเหนียวมะม่วงอะ)

มาต่อกันกับจานที่สอง

Green Ganache Sisters
ถ้าจะอธิบายรสชาติก็คงตอบได้คำเดียวว่า Royce รสชาเขียว ที่บวกความหวานเพิ่มขึ้นอีกหนะครับ กินไปแล้วชักเลี่ยนขึ้นมาเหมือนกัน
(เอามากินกับไอติม และมะม่วงจืดก็โอนะ เหอะๆ)

สุดท้ายอิ่มแล้ว บิลมา แพงใช้ได้

สรุปครับ
ร้านตั้งอยู่ในทำเลค่อนข้างเดินทางสะดวก เดินจากทั้งสองสถานีราวๆห้านาทีก็ถึงร้านครับ
ร้านนี้ถ้าจะมา เผื่อเวลากินนิดนึงนะครับ ถ้าสั่งFull courseก็เผื่อไว้เลยซักสองชั่วโมง
ร้านนี้ถ้ามาหวังเอาความคุ้มค่า แบบถูกและอร่อย คงต้องขอบายครับ แต่ถ้ามีเงิน ชอบเนื้อ หวังความฟิน จัดไปอย่าได้เสีย
ร้านนี้ถ้าจะมากินแล้วฟิน สิ่งแนะนำคือ Teppanyaki ครับ โดยเฉพาะเนื้อ เนื้อ เนื้อ (อย่างอื่นไม่ได้ลองครับ)
ส่วนอาหารญี่ปุ่นอย่างอื่นก็โอนะครับ ราคาไม่หนักด้วย แบบโต๊ะข้างๆ เค้ามากินอาหารเซ็ต สามคนหมดหกสิบปอนด์เอง  

ถ้าจะมาร้านนี้แนะนำโทรจอง หรือจองผ่าน ออนไลน์ ก่อนนะครับ
ติดต่อร้านได้เบอร์นี้นะครับ 020 7839 1101
ส่วนนี่คือเว็บของร้าน http://www.matsuri-restaurant.com/

จันทร์ถึงเสาร์ ร้านเปิด 12.00 - 14.30 และ 18.00 - 22.30
ส่วนวันอาทิตย์ ร้านเปิด 12.00 - 15.00 และ 18.00 - 22.00

ส่วนตอนนี้ขอตัวลาไปก่อนครับ วันนี้มีนัดลองกินติ่มซำ เดี๋ยวว่างจะเขียนรีวิวดูครับ หุหุ

**รีวิวติ่มซำ ตามต่อลิ้งนี้เลยครับ http://pantip.com/topic/34452029
ชื่อสินค้า:   Matsuri St James's
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่