[CR] ❤ CR. ❤ // ตะลุยป่า...ดูหมอก...เมืองสองทะเล ที่เพชรบุรี //

✿✿✿✿✿✿✿✿✿✿✿✿✿✿✿✿✿

//   ตะลุยป่า...ดูหมอก...เมืองสองทะเล ที่เพชรบุรี //

สวัสดีค๊าาาชาวพันทิปที่หลงเข้ามาดู ห ม อ ก ก่อนเข้าฤดูหนาวนี้

ก่อนอื่นขอออกตัวไว้ก่อนเลยว่า มื อ ใหม่ สำหรับการให้ข้อมูลและรีวิวจริงๆค่ะ

เราไม่ค่อยถนัดพิมพ์สักเท่าไหร่ ยังไงขออภัยด้วยนะค่ะ ยิ้ม  

Are you Ready !!!

Let's go ☻

การเดินทางแต่ละครั้งของเรานั้น แค่คำว่า อ ย า ก ไ ป จริงๆค่ะ เรากับแฟนไปกันหลายที่มาก

และแต่ละที่นั้น เรา ชอบ เข้าไปเหมือนอยู่ในที่ๆนั้นจริงๆโดยเฉพาะ ธรรมชาติ

" ธรรมชาติ " นั้นมีอยู่รอบตัวเราจริงๆนะ อยู่ข้างๆเราตลอดเวลาโดยเฉพาะตัวเราเอง

ความเป็นธรรมชาติของตัวเรา เราชอบเที่ยวป่า เที่ยวเขา แอดเวนเจอร์กันอยู่เเล้ว

การที่ไปนอนแบบไม่มีไฟฟ้าใช้ ถือว่าเป็นเรื่องขั้นเบสิค สำหรับเรามากค่ะ

หลังจากสอบมิดเทอมเสร็จ บ่ายโมง ก็ไปกินข้าวประทังสมองกับเพื่อนรัก

" เฮ้ยแกรรร ! สอบเสร็จเเล้วอะไปไหนดี อยากนอนเต้นท์ อยากไปโดนหมอก ที่ไหนดีวะ คิดดี้คิดด ! "

" ห้วยคอกหมู ไปปะ เห้ยคือที่ไหนวะราชรีปะ โทรถามสักพัก ต้องมีกระบะวะรถเก๋งขึ้นลำบากมาก "

" โอเคเปลี่ยนแผน งั้นไปพะเนินทุ่งละกันไปปะ "

" สี่โมงเจอกัน เริ่ม !!! "

หลังจากเก็บของเสร็จเริ่มเลยเราออกเดินทางกันตอนเย็นไปด้วยความมึนงงว่าออกกันสี่โมงเนี้ยนะ

การเดินทางเริ่มขึ้น ณ บัดนี้

จากมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กำแพงแสน ผ่านตัวเมืองจังหวัดนครปฐม ผ่านราชรี เข้าสู่เพชรบุรี และมุ่งหน้าสู่แก่งกระจาน

เราถึงที่แก่งกระจานกันตอน1ทุ่มค่ะต้องหาที่พักตอนนั้นเลยเพราะด้วยความอยากไปกันมากเลยหาใน google ตอนนั้นเลยค่ะ เจอที่พักที่นึงชื่อว่า เพชรริมธาร รีสอร์ท walk in ทันทีเลยค่ะ เราไปถึงมืดเเล้วเลยไม่เห็นบรรยากาศรอบๆ แต่รวมๆถึงว่าดีเลยนะค่ะ มีสระว่ายน้ำ มีแกะ สะพานข้าม ห้องพักโดยรวมพออยู่ได้ค่ะสบายมาก รอบๆรีสอร์ทตอนเช้านะค่ะ  

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

หลังจากกินข้าวเช้าเสร็จก็เตรียมตัวออกเดินทางไป เขื่อนแก่งกระจานเพื่อไปขึ้นรถกระบะต่อไปยังเขาพะเนินทุ่งค่ะ

เย้ มาถึงเเก่งกระจานเเล้ววววว

พอถึงเเล้วไปติดต่อที่ศูนย์บริการนักท่องเที่ยวนะค่ะ ถ้ามีรถกระบะสามารถเอาขึ้นไปได้ แต่รถยนต์ รถมอไซค์ ไม่แนะนำอย่างเเรงนะคะอันตรายมาก เพราะต้องขับข้ามเขาหลายลูก เส้นทางมีความชันมาก

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

นั่งกระบะประมาน 50 กิโลที่อยู่บนเขาลัดเลาะตามเขาและชันมาก ระหว่างทางผ่านลำธาร3ลำธาร มาหน้าร้อนก็สวยคะ หน้าหนาวหมอกจะฟุ้งนิสนึง สู้คะใกล้จะถึงเเล้ว

อุสาห์ เดินมาแบบเบาๆแล้วน้าผีเสื้อบินหนีไปหมดเลย ☹ ไปๆต่อดีกว่าเนอะ

และแล้ววเราก็ถึงสักทีไม่มีเวลาถ่ายรูปแล้ว เลยแบกของกันมาหาทำเลกางเต้นท์เลย ในที่สุดได้พักตูดใหญ่ๆของเรากันสักที พร้อมด้วยอาหารการกินที่อร่อยที่สุด นั่นก็คือ มาม่า และไข่เจียว  

โฉมหน้าผู้พิชิตการนวดตูดเป็นระยะทาง50กิโล บวกกับความหิวโหย ในถุงไก่ย่างส้มตำที่กลิ่นออกตลอดทาง

หลังจากการกินส้มตำบนเขาเสร็จแล้ว เรากับแฟนเลยเดินไปดูจุดชมวิวที่อยู่ใกล้กับที่กางเต้นท์ ของเรา

โอ้มายก็อตต ไพรเวทอะไรเช่นนี้ ไม่มีผู้จับจองที่สักคนเดียวเลย ตรงนี้เลยเป็นที่ของเราทันที อันนี้เป็นเวลาประมาน 5โมงนะคะ

หลังจากชื่นชมความงามของธรรมชาติ คือ มันสวยและใกล้กรุงเทพมากจริงๆ ประทับใจมาก เรากับแฟนเพื่อนก็เตรียมเข้าห้องน้ำให้เรียบร้อย เพราะตอนกลางคืนไม่มีไฟฟ้าใช้นะคะ ตอนกลางคืนก็นั่งคุยกัน คุณณณณณณณณผู้ชมมม จะบอกว่าประมาน4-5ทุ่ม หมอกเต็มทั่วบริเวณเลย แบบว่าฟินมาก++ ควันออกจากปากเลย อากาศแบบว่าดี้ดีไปอีก เที่ยงคืนแล้วเราต้องรีบนอนคะพรุ่งนี้ตื่น6 ครึ่งไปดูจุดชมวิว กม.36 ต้องนั่งรถกระบะพี่คนขับสุดหล่อไปอีกประมาณ 6 กม.

06 : 10 เสียงนาฬิกาของเจ้าหน้าที่ดูแลปลุกเราดังเเละเเรงมาก เค้าไม่ยอมปิดเราเลยจะตื่นมาเปิดเต้นท์ น้ำค้างเยอะมาก พอเราเปิดเต้นท์มา เราชะงัก เลย ..... นี่หรือ เพชรบุรี

ไปคะ ต้องปลุกตัวเองให้ สตรองง ! ล้างหน้า แปรงฟันอย่างรวดเร็วต้องรีบไปดูหมอก ที่จุดชมวิวเมื่อวานเผื่อว่าจะเจอของดี

เวลาเดินไปอย่างเดินริมๆนะคะ ทากตัวน้อยๆแต่กระหายเลือดจะดูดเลือดท่านอย่างไม่ร้ตัว เพื่อนเรางงมากคะเห้ยเลือดออก ทากไปไหนแล้ว55555555555555 ไปคะได้เวลาไปต่อเดินขึ้นไปดูทะเลหมอกกันดีกว่า

รูปหมู่หน่อยคะ❤

ไปต่อด้วยจุดชมวิวที่เค้าว่ากันว่า สวยที่สุด กันดีกว่า ที่  กม.36

ถึงเเล้วววววววววววววววววววววว  โอ้โห้วววว ม่านหมอกของเรา

ได้เวลากลับเเล้ว เรากลับไปเก็บเต้นท์เพื่อที่จะทันเวลาลงตอน 9 โมงคะ พอลงมาจากพะเนินทุ่ง ก็มาเก็บภาพบรรยากาศรอบๆเขื่อนแก่งกระจาน คือ สะพาน ที่เป็นแลนด์มาร์คของที่นี่ก็ว่าได้  สักรูปละกันเนอะ

ขอบคุณ พาหนะ คนเดินทางและ ชาวพันทิปที่ติดตามยันสุดท้าย ข อ บ คุ ณ ม า กๆ คะ

ใครไปมาแล้วบ้าง ยกมือขึ้นนนนนน ✔
ชื่อสินค้า:   เขาพะเนินทุ่ง
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่