[กระทู้ระบาย] อย่าดูถูกว่าวาดรูปนั้นง่ายและไม่ต้องใช้ต้นทุน

เราว่าคนเรียนสายอาร์ตต้องเจอเรื่องคนมาขอให้วาดอะไรให้ฟรีบ่อยๆ  เราก็เป็นหนึ่งในนั้นค่ะ
หลายคนคิดว่ามันไม่เห็นจะมีต้นทุนอะไรเลย อย่างแค่กระดาษแผ่นนึงเอง หรือไม่ก็คิดว่าอุปกรณ์มีอยู่แล้วไม่ได้ซื้ออะไรเพิ่มซักหน่อย   หรือทำในคอมก็ไม่เห็นต้องใช้จ่ายอะไร   ไม่เอาไม่พูด  
แล้วก็มักลืมคิดว่าเราต้องใช้เวลาวาดเหมือนกัน วันนึงๆก็ต้องกินข้าว เราสังเคราะห์แสงที่สะท้อนจากกระดาษเป็นอาหารไม่ได้  ไม่เอาไม่พูด

และด้วยความที่ตัวเองขี้เกรงใจคนอื่นหนักมากเลยปฏิเสธคนไม่ค่อยเป็น เลยพูดได้แค่ว่าไว้ว่างๆก่อน ก็ดันโดนทวงโดนจิกซะงั้น สุดท้ายก็ต้องทำๆไป เพราะคนที่มาขอมีแต่คนอายุมากกว่าทั้งนั้นเลย เราไม่กล้าหือกล้าอือค่ะ
เม่าในกองไฟ  

คนที่มาขอส่วนมากอยู่ระดับคนรู้จักกันเท่านั้น ร้อยวันพันปีไม่เคยทักมา แต่ขอฟรีๆกันแบบจริงจังเลยนะ บางคนใครไม่รู้เห็นงานเราที่ทำให้อีกคนฟรีๆ ก็ฝากให้ทำงานให้ฟรีอีกแน่ะ  พอจะไม่วาดให้ก็เอิ่ม....   ร้องไห้

คือใช่ว่าเราจะไม่อยากทำฟรีไปซะหมดนะคะ งานไหนเราชอบ เราอยากวาด เราก็เต็มใจทำด้วยซ้ำ
งานบางชิ้นวาดเก็บไว้เอง แต่ถ้ามีโอกาสพิเศษก็เอาไปให้เปล่าๆ เลยก็บ่อย

ปกติถ้าไม่ใช่ปิดเทอม ก็ต้องทำงานส่งอาจารย์เยอะไปหมด ตอนว่างๆ เราก็อยากพักผ่อนของเราไปกลายเป็นว่าต้องมาทำงานฟรีๆ แถมเร่งอีกต่างหาก
และบางงานไม่ใช่แป๊บๆเสร็จ มันหลายชั่วโมงพอที่เราจะนอนได้เต็มอิ่มหลังจากอดนอนปั่นงานเรียนเลยด้วยซ้ำ ร้องไห้

เม่าโศก

เหตุการณ์ค่ะ
เคสเพื่อนพ่อ
พ่อ : วาดรูปให้พ่อหน่อย เพื่อนพ่อที่โรงเรียนขอมา  (พ่อกางหนังสือเรียนที่มีรูปวิธีไหว้คนระดับต่างๆ ทีละขั้นตอน รวมแล้ว10กว่ารูป)
เรา : เอาไปทำไรอ่ะพ่อ
พ่อ : เอาไปใส่พาวเวอร์พ๊อยส์ให้นักเรียนดู เนี่ยวาดแต่เส้นอย่างเดียวก็ได้ (แต่เส้นที่ว่ามันก็เป็นรูปคนเหมือนที่มีแต่เอาท์ไลน์) เอาวันมะรืนนะ จะสอนแล้ว
เรา : อ้าวพ่อ แบบนี้ให้นักเรียนมาทำท่าแล้วถ่ายรูปเอาไม่ง่ายกว่าเหรอ เร็วกว่าด้วย
พ่อ : ไม่เอา เพื่อนพ่อเค้าจะเอาแบบนี้ ช่วยพ่อหน่อยแล้วกันพ่อเพิ่งย้ายมาสอนโรงเรียนนี้  ใครขออะไรก็ต้องทำแหละ เราต้องผูกมิตรไว้
เรา : ..................
เคสนี้คือจำใจมากค่ะ วาดด้วยความไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเอารูปลายเส้นทั้งๆ ที่มันไม่ได้จำเป็นขนาดนั้นจริงๆใช่มั้ย  TT

เคสวาดสีน้ำมันเป็นรูปเหมือนรูปคู่เป็นของขวัญวันเกิด บอกก่อน3อาทิตย์ ในช่วงจขกท.คางานเรียนหนักมาก  
คุณ A : นี่ (ชื่อจขกท.) วาดรูป***ให้หน่อยได้มั้ย พี่จะให้เป็นของขวัญวันเกิดตอนสิ้นเดือนน่ะ เอาสีแบบที่วาดให้คราวก่อนบนผ้าใบนะ
เรา : หนูไม่แน่ใจว่าจะทันมั้ยนะคะ คือมันต้องรอสีแห้ง บลาๆ ที่สำคัญงานเรียนเยอะมากค่ะ
คุณ A : อ่อ ไม่ทันก็ไม่เป็นไรนะ แต่พี่อยากให้เค้าสิ้นเดือนอ่ะ ปีนี้ครบรอบ***ด้วย
เรา : ค่ะ...
สรุปเราก็เลยรับปากมา   รูปถ่ายคนนึงเปลี่ยนรูปจากที่เอาให้ตอนแรกอีก แต่สุดท้ายเราก็เจียดเวลามาปั่นทันวันค่ะ กลับบ้านที่ต่างจังหวัดเพื่อเอาไปให้ทั้งๆ ที่สียังไม่แห้งเลยด้วยซ้ำ
เป็นเคสที่พีคค่าของมากค่ะทั้งเฟรม50*70cm สี ลินสีด แถมต้องออกค่ารถไปกลับร่วม 500เองด้วย แต่ถือซะว่าได้กลับบ้าน  ร้องไห้

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

สุดท้าย
เคสไม่นานมานี้  
รุ่นพี่ : น้อง*** ว่างมั้ยคะ ออกแบบโลโก้เรือให้น้าพี่หน่อย จะไว้ปักเสื้อโปโลจ้ะ
เรา : วาดเรือเหรอคะ เอ่อ... พี่คะ หนูไม่มีเมาส์ปากกานะคะ หนูว่ามันทำยากอ่ะ  
รุ่นพี่ : ไม่เป็นไรจ้า ลองทำดูก่อน เดี๋ยวพี่ส่งรูปเรือไปให้ดู
เรา : อ่า...ค่ะ  
วันต่อมาตอนเย็น
รุ่นพี่ : น้อง*** พี่ขอพรุ่งนี้ก่อนบ่ายสี่ได้มั้ยคะ
เรา : ??? หนูยังไม่ทำเลยนะ ถ้าจะทันต้องทำเสร็จคืนนี้เลย แล้วหนูต้องทำงานส่งอาจารย์ด้วยค่ะ พรุ่งนี้ก็เรียนทั้งวันตั้งแต่เช้าจนค่ำเลย
รุ่นพี่ : ลองๆดูก่อนเนอะ
เรา : .......((กะจะไม่ให้นอนเลยใช่ม๊ายยย TT))

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

เต่าเอือมเต่าเอือมเต่าเอือมเต่าเอือมเต่าเอือม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่