เมนูกับแกล้มกับ หมูทอดรสแซ่บ!

สวัสดีจ้า นานาสวัสดี

วันนี้มาแนะนำเมนูกับแกล้ม หรือจะทานกับข้าวสวยร้อนๆ ข้าวเหนียว ก็ได้นะคะ
พอดีเราได้สูตรมาจากแม่บ้านเลยลองเอามาให้น้องชายร่วมด้วยช่วยกันทำ ผลปรากฎออกมารสชาติใช้ได้เลยคะ เอามาแนะนำ เผื่อใครสนใจเอาไปลองทำดูนะคะ

เมนูนี้ที่เค้าเรียกมา เค้าเรียกเป็น หมูเส้นรสชาติจัดจ้านนี่แหละ เราขอเรียกเป็น หมูทอดรสแซ่บละกันนะ

ส่วนผสมและวิธีการทำ
1. พอดีคุณแม่มีหมูสันในในตู้เย็นก็เลยเอามาทำซะเลย หมูสันในจะนิ่มอยู่แล้วนะคะ คุณแม่จะได้ทานได้ด้วย หั่นเป็นเส้นๆ ลักษณะแบบหมูแดดเดียวนะ กะปริมาณเอาตามที่ต้องการจะทานได้เลย

2. เตรียมน้ำแซ่บสำหรับหมัก ก็ประกอบไปด้วย น้ำปลา ประมาณ 2 - 3 ช้อนชา // ข้าวคั่ว ประมาณ 1 - 2 ช้อนโต๊ะ // มะนาว ประมาณ 1 - 2 ช้อนโต๊ะ // พริกป่น ประมาณ 2 - 3 ช้อนชา // นำทุกอย่างผสมเข้าด้วยกัน เสร็จแล้วก็นำไปคลุกเคล้าหมักกับหมูที่เราเตรียมไว้ได้เลยนะ ซึ่งใช้เวลาหมักอย่างน้อย 30 นาทีขึ้นไป เพื่อให้น้ำหมักรสแซ่บของเราเข้าเนื้อนะ

3. ในระหว่างที่รอหมัก เราก็ซอยกระเทียมบางๆ เอาไปทอดให้เหลืองกรอบเอาไว้โรยหน้าหมูทอดรสแซ่บของเรา
4. นอกจากกระเทียมแล้ว เราก็นำวุ้นเส้น (ไม่ต้องเอาไปแช่น้ำนะ) เอาลงกระทะร้อนๆ ให้ฟูกรอบขึ้นมา เอาไว้ทานเล่นกับหมูทอดรสแซ่บด้วย อร่อยเพลินเลยคะ

5. เมื่อหมูหมักได้ที่แล้วก็นำลงไปทอด ใช้ไฟกลางนะ ทอดจนเหลือง หอม แล้วก็เอาขึ้นมาจัดจานได้เลย

6. เราจัดจาน โดยมีผักเครื่องเคียงอย่าง แตงกวา แครอท ถั่วฝักยาว ..เอาเป็นว่าใครชอบผักอะไรก็จัดไปได้เลยจ้า จัดผัก จัดวุ้นเส้นทอดกรอบ แล้วก็อย่าลืมโรยหน้าด้วยกระเทียมทอดที่เราเตรียมไว้แล้วด้วยนะ
ก็เป็นอันเสร็จพิธี หน้าตาที่ได้ก็จะออกมาเป็นแบบนี้จ้า จะทานเล่น ทานกับเครื่องดื่มเย็น ๆ ทานกับข้าวสวย ข้าวเหนียว ก็ได้นะจ้ะ
เราจะกินเปล่า ๆ ก็ได้เลยนะ เพราะรสชาติมันเข้าเนื้ออยู่แล้ว หรือใครชอบซอสพริก ก็จิ้มซอสพริกด้วยก็ได้จ้า

ส่วนใครที่อยากดูแบบคลิป น้องชายเราอัดไว้ให้แล้วจ้า
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ลองไปทำกันดูได้นะ ยิ้ม

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่