[CR] รีวิว High Thyme คาเฟ่ธีมห้องแลปวิทยาศาสตร์ by Sweet Tales

รีวิว High Thyme คาเฟ่ธีมห้องแลปวิทยาศาสตร์ by Sweet Tales
สวัสดีจ้าเพื่อนๆ วันนี้เราจะพาไปรีวิวคาเฟ่ห้องแลปกัน (ชื่อร้านอ่านว่า ‘ไฮ ไธม์’ นะค่ะ เรานี่อ่านผิดตลอดเลย >< ) เราเพิ่งมีโอกาสไปคาเฟ่นี้เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี้เอง ขอบอกเลยว่าธีมนี้ เจ้าของร้านนะเค้าคิดมาอย่างดี แค่เห็นเมนูเครื่องดื่มในร้านเราก็ประทับใจแล้ว แล้วไม่ใช่แค่สีสันสวยงามอย่างที่เห็นเท่านั้น รสชาติยังอร่อยด้วยนา อิอิ ไม่อยากเสียเวลาไปกับอินโทรเยอะ เข้าเรื่องกันเลยเถอะ

>>> Location

พิกัดร้าน ร้าน High Thyme จะอยู่ในโครงการ I’m Park นะค่ะ อยู่ชั้น 3 มีลิฟต์บริการ  เป็นร้านหัวมุม ออกจากลิฟต์แล้วเดินตรงๆมาจนถึงร้านเลย (แต่ในโครงการมีลิฟต์กี่ตัวเราไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่นะค่ะ ><)
วิธีการเดินทางมายัง I’m Park นะค่ะ (ขอแปะแผนที่เลยดีกว่า)

ถ้ามาทางรถไฟฟ้าก็ลงสถานีสนามกีฬาจะใกล้ที่สุด หรือถ้ามาทางรถไฟฟ้าใต้ดินก็สถานีสามย่านเลยค่ะ
I’m Park จะอยู่ตรง จุฬาซอย 22 ใกล้กับตลาดสามย่านนะค่ะ
ขามาแนะนำให้นั่งวินหรือรถ taxi มา ส่วนขากลับทางโครงการจะมีรถบริการให้ค่ะ รถจะออกวิ่งเรื่อยๆถ้าคนเต็มนะค่ะ
เนื่องจากว่า ขามา I’m park ตรงถนนใหญ่ จะหาที่จอดค่อนข้างลำบากจึงไม่มีรถบริการนะค่ะ
และตอนขากลับสามารถขึ้นรถตู้ได้ที่หน้าร้านของวีรสุค่ะ
หน้าตาร้านด้านหน้าจะเป็นแบบนี้ ดูร่มรื่นมากเลยช่ายม๊า อิอิ

>>> Opening Hours / Reservation

เวลาเปิดร้านคือ 11.00 – เที่ยงคืนเลยค่ะ ร้านเปิดทุกวันนะค่ะไม่มีวันหยุด หรืออาจจะหยุดตามเทศกาลบ้าง อันนี้เพื่อนๆอาจจะลองเชคที่หน้า facebook ของ High Thyme ได้เลยค่ะ
https://www.facebook.com/HighThyme
โทรสอบถามได้ที่เบอร์นี้นะค่ะ 097-456-5659  หรือ 02-214-4221

>>> Café Decoration

การตกแต่งภายในร้านนะค่ะ จะเป็นบรรยากาศแบบชิลๆ สามารถนั่งได้ 2 โซนคือ ข้างนอก กับข้างในร้านนะค่ะ
ในส่วนของ outdoor มีทั้งหมด 5 โต๊ะ และ indoor จะมีทั้งหมด 11 โต๊ะค่ะ รองรับลูกค้าได้ประมาณ 30 คน
อันนี้จะเป็นส่วนของ Outdoor นะค่ะ แต่ส่วนใหญ่ลูกค้ากะนั่งด้านในกันเพราะว่า ตอนกลางวันแดดร้อน อิอิ

ส่วนข้างในจะมี 2 โซน คือ โซนหน้าร้านและโซนในร้าน
ส่วนตัวเราจะชอบโซนหน้าร้านมากกว่า เพราะว่า สว่างดี เป็นโต๊ะไม้ยาว 2 โต๊ะ แล้วผนังเป็นอิฐสีขาว ให้ความรู้สึกเหมือนอยู่ในห้องแลปเลยทีเดียว เหมาะมากสำหรับเพื่อนๆมานั่งทำงานกลุ่มอ่ะ นึกถึงสมัยเรียนเลยทีเดียว อิอิ ตอนนี้เค้าก็มีการเอาใยแมงมุม และสติ๊กเกอร์ค้างคาว ผีๆต่างๆ มาตกแต่งร้านต้อนรับฮาโลวีนกันแล้วน๊า สติ๊กเกอร์เค้าเข้าท่าดีอ่ะ ชอบๆ

ส่วนอีกโซนนึงที่อยู่ข้างในร้าน จะเป็นที่นั่งแบบโซฟา สำหรับนั่งชิลกะเพื่อนๆได้ดีเลยทีเดียว ก็บรรยากาศจะเป็นคนละแบบเลย โซนนี้จะค่อนข้างมืดกว่า ชิลกว่า เหมาะกับการนั่งเม้ามาก อิอิ มีทั้ง โต๊ะเก้าอี้ และแบบโซฟายาว

ตรงโซนนี้จะเป็นแบบผนังไม้ๆหน่อยและมีปูนเปลือยบางส่วน ของตกแต่งก็จะเป็นพวกหลอดทดลองต่างๆ เอามาวางโชว์กันให้เข้าธีม

>>> Sweet/ Menu / Taste

มาดูพวกเมนูของทางร้านกันดีกว่า มีให้เลือกเยอะมากเลย มีทั้ง เครื่องดื่ม อาหาร และขนม แต่ทางร้านเค้าจะค่อนข้างเน้นที่เครื่องดื่มและอาหารมากกว่า (ของหวานมีให้เลือกแค่ไม่กี่อย่าง)
วันนี้เราสั่งมาลองทั้งหมด 4 เมนู มีอาหาร 2 เครื่องดื่ม 2

1. Secret Soda : Summer passion [Strawberry + Raspberry + watermelon + lime]
จะเป็น soda ผสมกับเนื้อผลไม้  ( สตรอวเบอรรี่ + ราสเบอรรี่ + แตงโม + มะนาว) เซทนี้จะอยู่ที่ราคา 125 บาทจ้า รสชาติก็เปรี้ยวๆซ่าๆออกเบอรรี่ๆ

2. Special Halloween Drink : Kiss of Death [Blueberry + Strawberry + Lime + Soda]
ทางร้านจัดเครื่องดื่มพิเศษมาต้อนรับฮาโลวีนด้วยนะ ให้ความรู้สึกเหมือน กำลังเรียนปรุงยากับอาจารย์สเนปเลย อิอิ (มันคือ บลูเบอรรี่โซดา + มะนาว มีเนื้อบลูเบอรรี่จริงๆด้วย แต่ดูดไม่ค่อยขึ้นเท่าไหร่ 555 // ละก็ที่จริงควันเป็นสีขาวแหละ แต่เราลองเติมสีม่วงเข้าไปดูหน่อย ใช้โฟโต้ช๊อปช่วย จะได้ดูแม่มดๆเข้าไปอีก แฮ่ๆ) เจ้านี่ก็ราคาอยู่ที่ 125 บาทเหมือนกันจ้า เสริฟมามีหมวกแม่มดด้วยอ่ะ เก๋ๆมากเลยชอบๆ  

เอาจริงๆแม่แต่สั่งน้ำเปล่า + น้ำแข็ง ทางร้านเค้าก็ไม่ใส่แก้วธรรมดาๆมาให้หรอก เค้าก็เสริฟมาในปีกเกอร์แบบนี้อ่ะแหละ ชอบจริงๆ อิอิ
เอาหล่ะๆ ผ่านเครื่องดื่มไปแล้วทีนี้เรามาดูของกินบ้างนะ

3. Omelette Rice + Bacon [topping cheese + prawns]
ข้าวไข่ข้น (เสริฟพร้อมเบค่อนอยู่แล้ว) 75 บาท เราใส่ topping เพิ่มเป็นกุ้ง (+15 บาท) กับชีส (+5 บาท) บอกได้คำเดียวว่าอร่อยจริงๆ เชียร์ให้ลองเลยอ่ะเมนูนี้ คือมันไม่เลี่ยน  ชีสกับกุ้งจะผัดมาอยู่ข้างในเนื้อไข่ด้วย เวลาตักมันจะเยิ้มๆหน่อยๆ ส่วนเบค่อนที่โรยหน้าอ่ะ ชิ้นใหญ่และก็กรอบมาก เหมือนแบบเค้าเพิ่งทอดมาสดๆ ใหม่ๆ เมนูนี้เราประทับใจมาก เห็นจานใหญ่ขนาดนี้อ่ะ กินคนเดียวหมดเลย ไม่เหลือแม้แต่ข้าวซักเม็ด ต้องบอกก่อนว่า ปกติเราเป็นคนที่ทานข้าวไม่เยอะค่ะ แต่เมนูนี้คือเรากินหมดคนเดียวเลย >< แต่กินของหวานไม่ลงแล้ว

4. Dry chilli bacon spaghetti
อันนี้เป็นของเพื่อนเราสั่งมานะค่ะ เราขอชิมไปคำนึงเราว่า มันก็อร่อยดีนะ แต่เผ็ดไปนิดนึงสำหรับเราเพราะว่า เราทานเผ็ดไม่ค่อยเก่งค่า เพื่อนเราก็บอกว่า รสชาติโอเคเลย กินหมดไม่เหลือเหมือนกัน >< เจ้านี่มีค่าเสียหายอยู่ที่ 185 บาทค่า

>>> Price

ราคากลางๆ ถึงค่อนข้างสูงนิดนึงเป็นบางรายการนะค่ะ เริ่มจากเครื่องดื่มก่อนเลย
พวก Italian soda กับพวกน้ำผลไม้จะ อยู่ที่ 90 บาท
Italian soda : peach, apple, raspberry, elder flower (อันสุดท้ายคือจะเป็นน้ำหวานกลิ่นดอกไม้)
Fruit Juice : apple, lemonade, watermelon, orange, coconut
พวก secret menu soda จะอยู่ที่ 125 บาท ต่างกับ Italian soda ตรงที่มันจะผสมเนื้อผลไม้ด้วย
พวกชา / กาแฟ ราคาจะคร่าวๆประมาณนี้จ้า
ร้อน (blaze) 65 – 110 บาท
เย็น (glaze) 95 – 125 บาท
ปั่น (grind) 120 – 140 บาท
น้ำเปล่า ขวดล่ะ 20 บาท
Teapot 180 บาท
Signature drinks : (ทางร้านเค้าจะเรียกว่า High Thyme Secret Menu)
1. Lavender French rose (90 บาท)
2. กาแฟดำ น้ำผึ้งมะนาว โซดา (105 บาท)
3. Choco Strawberry Grind (145 บาท)
4. พวก Secret Menu Soda (125 บาท)
- Green Peach
- Deep Blue Sea
- Summer Passion
- Back to Nature
อาหารจะมีทั้ง
-    อาหารไทย (พวกข้าวต้ม ข้าวไข่ข้น ยำ ผัดฉ่า ราคา 85 – 220)
-    อาหารฝรั่ง (สเต๊ก 220 // ซุป – สลัด 125-215 // พาสต้า 180 – 215 // Burger )
        signature = mixed herb spaghetti 180 เป็นสปาเกตตี้ไส้อั่ว
-    ของทานเล่น (cheese balls 85 มันทำมาจาก mozzarella cheese) ที่นึงจะมีอยู่ 6 ลูกถ้วนจ้า
ของหวานมีทั้งหมด 4  เมนู วันที่เราไปนะ วันอื่นไม่รู้ว่าเค้าเสริฟเหมือนกันหรือเปล่าจ้า ที่เล็งไว้ว่าน่าลองคือตัวลาวานี่แหละ
-  New York Cheesecake (95)
-  Coconut & Pandanus shortcake (95)
-  High Thyme Chocolate Lava Set (115)
-  High Thyme Green Tea Lava Set (115)
-  Chocolate Cake (95)
>>> Other Comments

ข้อแนะนำอื่นๆเพิ่มเติม

- ตกแต่งร้านดี บรรยากาศดี ไอเดียธีมก็ดี นั่งได้เรื่อยๆชิลๆ เหมาะสำหรับมานั่งทำงาน
- อาหารอร่อย รอไม่นานมาก (ของหวานไม่ได้ลองจ้า) เครื่องดื่ม โอเค
- มีบริการ wifi ในร้าน ต้องขอ password มา (สามารถใช้ได้ 3 ชั่วโมง) เนทไม่ค่อยเร็วเท่าไหร่
- ภายในร้านไม่มีห้องน้ำบริการ แต่ว่า มีห้องน้ำในส่วนของโครงการ เดินออกมาจากร้านจะอยู่ไม่ไกลเท่าไหร่ค่ะ
- เครื่องดื่มพวกที่เป็นโซดาทั้งหลาย ทั้ง Italian soda และ Secret Menu Soda จะใส่มะนาวทุกเมนู ชิมไปสองเมนู รสชาติมันออกจะเด่นที่รสเปรี้ยวจากมะนาวมากกว่าตัวผลไม้หลัก คิดว่าตัวเนื้อผลไม้หลักควรจะเด่นมากกว่ามะนาว แล้วอาจจะไม่ต้องใส่มะนาวทุกเมนูเครื่องดื่มก็ได้ เผื่อบางคนไม่ชอบทานเปรี้ยวจะได้มีตัวเลือกอื่นๆด้วย ส่วนพวก secret menu ที่จะผสมเนื้อผลไม้เข้าไป ควรจะเปลี่ยนเป็นหลอดที่ใหญ่กว่านี้ เพราะว่า เนื้อดูดไม่ขึ้นเลยค่ะ ><
- เครื่องดื่มทั้งหลายที่เห็นสีสวยๆแบบนี้ทางร้านเค้าไม่ได้ใช้สีผสมอาหารนะค่ะ เค้าจะใช้เป็นสีของไซรัปมาผสมกันค่ะ
- อยากให้อาหารพวกที่เป็น signature เมนู เสริฟมาในธีมแลปวิทยาศาสตร์ด้วย เก๋ๆ ซักเมนูหรือสองเมนูก็ได้ค่ะ ลองคิดเล่นๆว่า ถ้าให้พนักงานในร้านใส่ชุดนักวิทยศาสตร์มาเสริฟอาหารอาจจะเพิ่มให้คาเฟ่ดูมีสีสันได้มากขึ้นค่ะ หัวเราะ คิดแล้วก็อยากไปอีกรอบนึง อิอิ ยังมีอีกหลายเมนูที่ยังไม่ได้ชิมค่า

>>> Rating

1. Location ร้านเดินทางมาสะดวกดี location โอเค ขามาลำบากหน่อย แต่ขากลับโอเค = 4
2. Café Decoration มีธีมและการตกแต่งดีชัดเจนดี แต่คิดว่า ยังเพิ่มเข้าไปได้มากกว่านี้อีก = 4.5
3. Taste รสชาติอาหาร โอเค เครื่องดื่มกลางๆ แต่เรายังไม่ได้ชิมอีกหลายตัวที่เป็น signature ขอคร่าวๆไว้ที่ 4 ละกัน
4. Price ราคากลางๆไปถึงค่อนข้างแพงเป็นบางเมนูนะค่ะ 3.5
5. Service การบริการของพนักงาน เราเฉยๆไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ แต่เพื่อนเจ้าของร้านน่ารัก 3.5
High Thyme café ได้ไปทั้งหมด 4 + 5 + 4 + 3.5 + 3.5 =19.5
รวมแล้ว High Thyme Café ได้ไป 3.9 ปัดเป็น 4 ดาวนะค่า ><
ขอฝากรูปทิ้งท้ายไว้เป็นรูปนี้ล่ะกัน แล้วอย่าลืมแวะไปเรียนปรุงยากับอาจารย์สเนปกันนะค่ะฮาโลวีนนี้ อิอิ

ขอบคุณเพื่อนๆที่ติดตามอ่านรีวิวเราจนจบนะค่ะ ใครไปมาแล้วอยากจะแชร์หรือคอมเม้นเพิ่มเติมในส่วนที่เราขาดไป สามารถคอมเม้นกันมาได้เลยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
ชื่อสินค้า:   พันทิปรีวิวคาเฟ่
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่