ใครเคยรักษาสิวด้วยbenzac retin a clinda m เข้ามาหน่อยครับ

คือผมเป็นสิวอุดตันและมีสิวหัวดําอยู่นิดหน่อย ควรใช้อะไรยังไงหน่อยครับเพราะซื้อมาแล้วแต่กังวลว่าจะใช้ผิด และถ้าใช้retin aแล้วใช้อะไรทับลงไปได้ไหมยังไงครับ แล้วพวกรอยดําจากสิวนี้ใช้อะไรให้จางหายดีครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
เบนแซค ใช้วันละ 2 ครั้ง เช้า เย็น
เช้า ล้างหน้าด้วยน้ำเปล่า ทาเบนแซคทิ้งไว้ 15 นาที (เฉพาะบริเวณที่เป็นสิวก็พอนะคะ) แล้วล้างออก อาบน้ำ ล้างหน้าตามปกติ
เย็น ล้างหน้าด้วยโฟมให้สะอาด ทาเบนแซคทิ้งไว้ 15 นาที (เฉพาะบริเวณที่เป็นสิวก็พอนะคะ) แล้วล้างออก ล้างหน้าด้วยโฟมล้างหน้าอีกรอบ

เรตินเอ ใช้เฉพาะกลางคืน เพราะจะไวต่อแสงทำให้หน้าดำ ถ้าจะใช้ให้ทาบางๆ ทั่วหน้า ไม่ควรทาทับกับครีมตัวอื่น เพราะจะไปลบล้างการทำงานของเรตินเอค่ะ (แต่ในกรณีที่ถ้าหน้าแห้ง รึลอกมากๆ ให้ทามอยเจอร์ไรเซอร์ตัวที่ให้เฉพาะความชุ่มชื่นได้ค่ะ เช่น ฮาดาลาโบะ)

คลีนด้าเอ็ม ใช้ได้ผลกับสิวอักเสบ แต้มเฉพาะหัวสิวก็พอค่ะ

ที่สำคัญ!! อย่าลืมทากันแดดนะคะ เพราะตัวยาพวกนี้จะทำให้ผิวไวต่อแสงมากขึ้น ถ้าคุณไม่ทา รับรองได้เลย ว่าหน้าคุณจะดำแน่นอนค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่