How to : แต่งหน้าท้ารอยสิว ลุคนี้บอกเลยว่าปัง !!

สวัสดีจ้า เพื่อนๆ ทุกคน... วันนี้สมิทตี้มาพร้อมกับฮาวทูที่ตั้งใจเอามาฝากเพื่อนเช่นเคย แต่วันนี้มาแปลกนิดนึง เพราะสาเหตุที่ทำลุคนี้ขึ้นมา คือก่อนหน้านี้เราเป็นสิว ซึ่งปกติเป็นคนนานน้านนนที จะเป็นนะคะ แล้วพอมันเป็นที เราก็ชอบไป แคะ แงะ แกะ เกา เอเวอรี่ติงเลยจ้าา จนมันช้ำและหายช้ามาก>< พอหายดีก็ทิ้งรอยสิวดำๆ ไว้ แต่โชคดีที่เราไปเจอ ตัวช่วยเริ่ดๆ มา ก็เลยเอามาแนะนำเพื่อนๆซะเลย เผื่อคนที่กำลังมีปัญหาเรื่องสิวๆ อยู่จะได้หาย แล้วก็จะได้มาแต่งลุคใสๆ Natural Look กันเนอะ มาเผยผิวแต่งหน้าเบาๆ ให้ปังกันดีกว่า ^^

ว่าแล้วก็ไม่รอช้า เดี๋ยวรอยสิวจะไม่หายซะก่อน งั้นไปดูกันเล้ย ++

ช่วงนั้นสมิทตี้เครียดเรื่องไอ้เจ้ารอยสิวนี่แหละ เลยไปอยากหาครีมแก้แผลเป็นมาทา แต่ไปเจอครีมตัวนี้ซะก่อนในเพจ เลยลองสั่งซื้อมาเลยค่ะ นั่นก็คือ Welpano Cream-gel จริงๆ แล้วตัวนี้มันสามารถทาเป็นตัวบำรุงเช้า-เย็นได้เลยนะคะ เป็นไวท์เทนนิ่งที่นอกจากจะบำรุงให้หน้าใสแล้ว ( แบบธรรมชาตินะคะ บอกไว้ก่อน ) ยังช่วยลดริ้วรอย ฝ้า กระ และจุดด่างดำ รอยสิวนี่หายหมด นี่แหละที่สมิทตี้ตามหาเลย เราใช้แล้วมันเห็นผลอะ รอยสิวเราหายจริง แบบว่าฟิน!! เลิกเครียดไปเลย 555 รอยสิวมันจะค่อยๆ จางไปเรื่อยๆ แถมส่วนผสมก็อ่อนโยน ไม่มี paraben และไม่มีน้ำหอม ใครที่ผิวบอบบางแพ้ง่าย ใช้ตัวนี้โลดจ้า มันเริ่ดตรงนี้น่ะ!!

เดี๋ยวเราไปดูเนื้อครีมเจลกันดีกว่า

เนื้อครีมเจลเป็นใสๆ นะคะ ไม่มีสี ทาแล้วซึมง่ายมากกกกก คือยังไม่รู้ตัว เอ้าเหย... ซึมหมดละหรอ มันเลยไม่เหนียวเหนอะหนะแน่นอน เราว่าหนุ่มๆ น่าจะชอบ เพราะไม่รำคาญผิวแน่นอน และที่ชัวร์ๆ เลยคือมันไม่อุดตันรูขุมขนจ้า ครีมเจลตัวนี้เค้ามีค่า PH 5.5 เพื่อนๆ อย่าเพิ่งแอบงงน้า คือมันมีค่าที่เป็นกลางเหมาะสมกับผิวอย่างเราๆเป็นที่สุด ใครที่ผิวแพ้ง่ายสบายใจได้ หายห่วงค่ะ

สาวๆ คนไหนที่กำลังตามหาครีมดีๆ สักตัว เอามาลดรอยสิว เราว่าตัวนี้โอเคเลยนะ เอามาใช้บำรุงผิวหน้าก็ได้ครบจบในหนึ่งเดียว ไม่ต้องทาหลายตัวให้วุ่นวาย และมันไม่ใช่ครีมแบบกระแสอะ เราว่า มันแบบจะค่อยๆ รักษา ค่อยๆ ฟื้นฟูผิว ให้แข็งแรง เอ้อ ... อีกอย่างหนึ่งที่เราสังเกต คือถ้าเราทาครีมตัวนี้ก่อนแต่งหน้า พวกเมคอัพมันจะติดทนขึ้นเลย เหมือน primer ยังไงยังงั้น

เอาล่ะถึงเวลาให้คะแนนในแบบสมิทตี้กันแล้วไปดูกันเล้ย...

มาให้คะแนน Welpano Cream-gel กันเถ๊อะ
รอยสิวจางลง ✮✮✮✮✩
ผิวหน้ากระจ่างใสขึ้น ✮✮✮✮✩
ซึมเข้าสู่ผิวได้ง่าย ✮✮✮✮✮

ถึงเวลาแต่งหน้าท้ารอยสิวกันแล้ว!!
มาดูอุปกรณ์กันดีกว่า

1. BISOUS BISOUS Eyebrow Expert Shaping & Defining Pencil #2 Drak Brown
2. CLIO Gelpresso Waterproof Gel Liner สี Dark Choco
3. MAKE UP STORE Micro Shadow สี Savanna
4. WELPANO creamgel
5. PURE SKIN MINERAL Prime Protector
6. ESSENCE Silky Touch Brush สี 90 Summer Brush
7. MAKE UP STORE Concealer Cover All Mix
8. COLLECTION Illuminating Touch Brightening Concealer
9. 4U2 Spalsh Valvet Eyeshadow 4 No.02
10. ETUDE Color My Brows
11. PURE SKIN MINERAL Foundation Powder
12. ESSENCE Lipstick สี #13 Love me
13. ETUDE Dear Girls Vitcara Long & Curl Mascara

เริ่มเลย...

ขั้นตอนแรก ห้ามลืม คือต้องทาครีมเพื่อเป็นการบำรุงผิวหน้าให้ชุ่มชื้นซะก่อน
เมคอัพจะได้ติดทนขึ้นด้วยน้า

เนื่องจากลุคนี้เราอยากจะแต่งหน้าท้ารอยสิว ก็เลยจะไม่ลงรองพื้นนะคะ
ใช้แค่คอนซีลเลอร์ปกปิดแพนด้า และทาเป็นไฮไลท์บริเวณ หน้าผาก สันจมูก และคาง
จากนั้นก็ลงแป้งฝุ่นโดยใช้แปรงๆ ปัดวนๆ ให้ทั่วใบหน้าเลยค่ะ^^

มาเขียนคิ้วกันเถอะ

เริ่มจากวาดโครงคิ้วขึ้นมาก่อน จากนั้นก็ค่อยๆ ระบายให้เต็มโครงที่เราร่างไว้
ต้องทำอย่างเบามือนะคะ เดี๋ยวมันจะเข้มเกินไป โดยหัวคิ้วต้องอ่อนกว่าหางคิ้ว
ตามด้วยปัดมาสคาร่าคิ้ว และลงคอนซีลเลอร์เพื่อเก็บกรอบคิ้วให้เป๊ะยิ่งขึ้น

มาแต่งตากันต่อเลยเนอะ

1.ใช้สีน้ำตาลอ่อนๆ เบอร์ 1 ทาลงบนเปลือกตาให้ทั่ว
2. ใช้เบอร์ 5 ทาตั้งแต่กึ่งกลางตาไปจนถึงหางตา เน้นตรงหางตา
จากนั้นใช้สีเบอร์ 4 คัดเบ้าแบบเบาๆ
3. ใช้เบอร์ 2 ทาลงบริเวณกลางตาเป็นไฮไลท์เพื่อสร้างมิติให้เปลือกตา ดูสดใส กลมโตมากขึ้น

เขียนอายไลเนอร์สีน้ำตาล เพื่อให้ได้ลุคที่ดูเบาๆ แต่มันจะช่วยให้ตาดูคมขึ้นได้แน่นอน
อย่าลืมเขียนบริเวณขอบตาล่างนิดนึงด้วยนะคะ ตาจะได้ดูโตและคมยิ่งขึ้น จากนั้นก็ดัดขนตา
ตามด้วยปัดมาสคาร่าให้ขนตาเด้งๆ และกระพริบตาปิ๊งๆ สัก 2 ที 555

ถึงเวลาปัดแก้มให้ดูเป็นเด็กแก้มใสอมชมพูกันแล้ว
ให้ปัดบริเวณโหนกแก้ม ไล่ขึ้นมาบริเวณใต้ตาเล็กน้อย และปัดไล่เฉียงไปจนถึงใบหูเลยจ้า
ค่อยๆ ปัดอย่างเบามือด้วยน้า

มาทาลิปให้ดูสดใสกันเถอะ
ทาคอนซีลเลอร์ที่ริมฝีปากเผื่อปิดสีปากเดิม จากนั้นใช้ลิปสติกสีชมพูอ่อน ( หรือสีอื่นๆ ก็ได้ แต่ สีต้องออกธรรมชาติหน่อยนะคะ ) ทาให้ทั่วทั้งริมฝีฝาก ใช้มือแท้บๆ ให้สีเนียนสม่ำเสมอ และทำให้ไม่ดูหนาเกินไป จากนั้นใช้สีชมพูเข้มทาที่ขอบปากด้านในและปิดท้ายด้วยการลงลิปกลอสค่ะ

Finished Look

เสร็จแล้วจ้า ลุคใสๆ แต่งแบบท้ารอยสิวแบบนี้ รู้สึกฟินสุดๆ รอยสิวทำอะไรฉันไม่ได้แล้ว
วะฮะฮ่า >< แถมแต่งแบบนี้ไม่หนักหน้าอีกด้วย เบาสบายผิวมากๆ เลยค่า
เป็น Natural Look ที่สามารถแต่งได้ทุกวันเลยล่ะ

เป็นยังไงบ้างคะสมิทตี้หวังว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนๆน้า สามารถเอาไปปรับใช้กับตัวเองได้เลย วันนี้ขอตัวไปก่อน
เจอกันฮาวทู-รีวิวหน้านะค้า
บ๊าย บาย จ้า^^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่