[CR] ชีวิตจริงยิ่งกว่านิยาย ใจเซๆกับร่างแหลกๆ พักหน่อยไหม....ปะ "เกาะเต่า"

"รอยเท้าที่เหยียบลงบนดินในหน้าฝนมักลึกกว่าปกติ...รอยแผลในใจก็เช่นกัน"

สวัสดีครับบบบบบบบพ่อแม่พี่น้องทุกคน สวัสดีครับ

ก็...กระทู้นี้นะครับ อยากจะมาแชร์ประสบการณ์ที่ได้ไปพักใจที่ 'เกาะเต่า' มาาาา เอออ
ไปมาเมื่อวันที่ 12-15 ตุลานี้เองครับ

ใช่แบ๊วว หน้าฝน(555555555555)

อาจแปลกๆนะครับไปเที่ยวทะเลช่วงนี้ ก็ทำไงได้ครับ ทะเลเหมาะสำหรับการดามใจสุดแล้ว

เริ่มต้นเลยนะครับ ช่วงนี้ก็เป็นช่วงปิดเทอมเล็กของเด็กมัทยมกัน รวมถึงผมด้วย
ด้วยความกดดันหลายๆอย่าง ทั้งด้านการเรียน ทั้งเพื่อน (ทั้งความรัก555555)

ผมเองเป็นคนที่ชอบอ่านพวกรีวิวท่องเที่ยวมากๆ ทั้งในประเทศและต่างประเทศ แต่ส่วนมากก็จะอ่านในประเทศเยอะครับ ไม่มีปัญญาไปถึงต่างประเทศนั้นเอง(555555555555) เราเองก็อ่านๆ อันไหนชอบก็แชร์ในไปเฟสบุ๊ค อันไหนชอบมากๆก็จะบันทึกเอาไว้ตามรอย พอถึงช่วงสอบเสร็จ ผมก็จะเริ่มไปค้นๆที่บันทึกไว้แล้ว ดูจากงบประมาณอันน้อยนิดรวมกับที่อยากไปทะเล.........เกาะเต่าคือคำตอบสุดท้าย (คำตอบสุดท้ายจริงๆครับ เลือกแล้วเลือกอีก555555555)

หลังจากเราแชร์ไปก็มีเพื่อนมาเม้นว่า "ไปด้วย" คนนึง
ปกติเวลาผมเที่ยวจะไม่ชวนใครเลยครับ จะชวนก็มีเพื่อนสนิทมากๆ แต่ก็โดนบายทุกที เลยไปคนเดียวตลอด(55555)
เราก็ไปถามครับ ว่าเอาจริงเปล่า มันก็บอกว่า "เอาจริง" แต่มันขอชวนเพื่อนไปด้วย ด้วยนิสัยก็เลยบอกว่า "โอเค ชวนเองเลยตามสบาย"
สรุปแล้วก็ชวนมา 2 คน พอเอาเข้าจริงๆก็ไม่ไปกัน(55555555555555 ตามที่คิดเป้ะๆ)

สรุปก็ไปกัน 2 คน วางแผนอะไรเรียบร้อย เจอกันที่หัวลำโพง นั่งรถไฟฟรีไปกัน
ปลายทางคือชุมพร
รถออก 13.00
.........

ภาพตัดมาที่วันที่ 12
เวลา 12.05 น.
ณ หัวลำโพง

ผม:ถึงแล้ว รออยู่หน้าช่องขายตั๋วนะ

5 นาทีผ่านไปก็เห็นเพื่อนที่นัดไว้เดินมา....พร้อมกับขุ่นแม่ของเพื่อน

แม่บอกว่าอยากไปด้วย ไปด้วยได้ไหม
เราเองก็นึกว่าแม่แกแซวเล่นขำๆก็ตอบตกลงไปตามมารยาท....ไปจริงเหว้ยแก(55555555)

ซื้อตั๋วรถไฟฟรี 3 ใบ กรุงเทพ-ชุมพร เป็นตั๋วไม่มีที่นั่ง เราต้องไปหาที่ว่างๆนั่งกันเอาเอง คือถ้าเจ้าของที่มาเราก็ต้องลุก 'ยืน'

โอเคไม่เป็นไร ชีวิตไม่ได้เป็นไปตามแผนที่วางไว้เสมอหรอก (คิดบวกเวอร์5555)

ได้ตั๋วแล้วก็หาที่นั่งไปเล๊ยยย

ตอนแรกพอรู้ว่าแม่เอาจริง เราก็อึ้งไปพักใหญ่ๆเหมือนกัน คือขึ้นรถไฟมาแล้ว รถออกก็ไม่ลง แม่แกก็มาตัวเปล่าด้วย อึ้งมาก(55555)
แต่เอาเข้าจริงๆแม่แกคุยสนุกมากกกก นั่งไปประมาณ 2 ชั่วโมง คุยไม่เบื่อเลย

แต่ 2 ชั่วโมงนี่รถจอดเฉยๆได้ประมาณ 1 ชั่วโมงครึ่ง(คือเห้ไรรรรร 2 ชั่วโมงพึ่งถึงบางซื่อ T_T)
ระหว่างนั้นก็มีน้าผู้หญิงคนนึงมานั่งด้วย น้าแกจะไปหัวหิน ไปคนเดียว(เอาแล้วว เจอคอเดียวกัน ได้ขาเมาท์เพิ่มเบย)

รถไฟจอดไปสักพัก..... ไม่สักพักอะครับ นานอยู่ ก็ถอยกลับไปสถานีบางซื่อ "พร้อมบอกให้ผู้โดยสารลงให้หมด!!!"

คือพีคตรงนี้ เหมือนว่าจะต้องเปลี่ยนรถหรืออะไรพังนี่แหละครับ
เว้ยยยยยยยยยยยย ตอนนั้นคือนอยด์มาก เซ็งไปหมด รู้แต่ว่าถ้าไปเลทก็จะไม่มี 'เรือนอน' ไปส่งเกาะเต่า ต้องรอจนเช้าคุณถึงจะได้ไปต่อ

ตอนนั้นก็เลยคุยกับแม่และเพื่อนว่า "เราไปพรุ่งนี้ดีมั้ย ไม่ได้จองอะไรไว้อยู่แล้ว พรุ่งนี้ก็ไม่เสียหายอะไร"
แม่กับเพื่อนก็เห็นด้วย ถ้าแม่จะไปจริงๆก็จะได้ไปเก็บข้าวของด้วย วันนั้นเราเลยกลับบ้านกัน โดยผมนั่ง mrt กลับไปหัวลำโพงเหมือนเดิม(คือระะะ ทริปนั่งรถไฟเล่นหัวลำโพง-บางซื่อหรอ5555) โดยนัดกันไว้ว่า เปลี่ยนแผนเป็นพรุ่งนี้ ทุกอย่างเหมือนเดิม โอเคแยกย้ายยย

..................................
..................................

แต่อะไรๆก็ไม่ได้เป็นไปตามแผนที่วางไว้เสมอหรอก

เดี่ยวมาต่อนะครับ อิอิ
(แก้ไข1 - เพิ่มรายละเอียดนิดหน่อยครับ)
(แก้ไข2 - อยากให้อ่านให้จบนะครับ ประทับใจน้ำใจคนไทยมาก ปกติไปไหนไม่เคยคิดจะเขียนพันทิปเลย แต่นี่อยากเขียนจริงๆ "ชีวิตจริงยิ่งกว่านิยาย" จริงๆนะครับ5555)
(แก้ไข3 - เพิ่มรูป )
ชื่อสินค้า:   เกาะเต่า - เกาะนางยวน
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่