วิเคราะห์สถานการณ์หากไทยจบอันดับสองของกลุ่มครับ

ตารางข้างล่างคือผมทำสรุปคะแนนและนัดที่เหลือดูครับ
โดยตัดทีมบ๊วยของกลุ่มออกไป และ ทีมที่คาดว่าจะลอยลำเข้าที่ 1 แน่นอน

จากตารางผมสมมติว่าไทย ชนะไต้หวันได้ 2-0 และไปแพ้อิรัก 0-2 ซึ่ง(น่าจะเกิดขึ้นได้)

ซึ่งดูจากตารางแล้ว กรณีที่เลวร้ายที่สุดคือทุกกลุ่มมีทีมที่ได้ 13 คะแนนและได้เสียมากกว่าไทย อยู่ทั้งหมด 6 กลุ่มที่เป็นไปได้ครับ
แต่หากเรามองเจาะลึกลงไปในนัดที่เหลือของแต่ละทีม มันก็มีความเป็นไปได้ยากอยู่ดีที่ทั้ง 6 กลุ่มจะคะแนนมากกว่าไทยทั้งหมด
โดยที่จัดลำดับไว้ดังนี้

โอกาสสูง 80%+ [13 คะแนน ได้เสียเกิน 6 ลูก]
กลุ่ม B
ออสเตรเลียแทบไม่น่าพลาดนัดที่เหลือในบ้าน หรืออย่างน้อยๆคงเสมอกับจอร์แดน 1 นัด
และถึงแม้จอร์แดนจะแพ้ ได้เสียก็ยังเยอะพอเข้ารอบอยู่ดี

โอกาส 60-80% [13 คะแนน ได้เสียเกิน 6]
กลุ่ม H
เกาหลีเหนือน่าจะยิงไม่ขาดเท่าไหร่ หากแพ้อซเบ คงจบที่ 2 ด้วยผลต่างราวๆ +6
แต่หากอุซเบแพ้เกาหลีเหนือคาบ้านขึ้นมา อุซเบน่าจะจบที่ 2 ด้วยผลต่างเกิน 6 แน่นอนครับ

โอกาส 50% [13 คะแนน ได้เสียเกิน 6]
กลุ่ม E
ซีเรีย หากชนะสิงคโปร์นอกบ้านได้ก็ยังไม่พอ เพราะนัดสุดท้ายออกไปเยือนญี่ปุ่น อย่างน้อยๆต้องยันเสมอเท่านั้น(ซึ่งน่าจะหนักเอาการ)
ญี่ปุ่นน่าจะลอยลำ หากมีหน้าฝืดเกินไปคงเก็บชัยได้ อย่างน้อยๆ 7 แต้ม (กรณีเสมอซีเรียนัดสุดท้าย)

โอกาสต่ำกว่า 50% [13 คะแนน ได้เสียเกิน 6]
กลุ่ม A
ยูเออี กับ ปาเลสไตน์ ต้องบุกไปชนะซาอุเท่านั้น และห้ามเสมอกันเองด้วย
ผมมองว่ากลุ่มนี้โอกาสต่ำมากๆที่เข้าเบียดแซงไทยได้

กลุ่ม C
ฮ่องกง และ จีน ต้องชนะกาตาร์เท่านั้น และห้ามเสมอกันเองด้วย โอกาสอาจจะสูงกว่ากลุ่ม A แต่ยังไงผมมองว่าเป็นไปได้ยากพอสมควร

กลุ่ม G
คูเวต เหลือนัดนอกบ้านอีก 2 นัด โดยการเจอเมียนมาร์ คงไม่น่าพลาด แต่การไปเยือนเกาหลีใต้โดยที่มีเงื่อนไขว่าต้องชนะเท่านั้น
มันยากพอสมควรครับ ถึงเกาหลีใต้จะเข้ารอบไปแล้วแต่ยังไงก็ไม่ยอมเล่นให้แพ้คาบ้านแน่นอน

โอกาส 0% [13 คะแนน ได้เสียเกิน 6]
กลุ่ม D ครับ โอมานและอิหร่านยังไงก็ต้องตัดแต้มกันเอง เต็มที่เลยคือ 12 คะแนนเท่านั้น หมดโอกาสไล่ไทยทันแน่นอน

สุดท้ายหากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยครับ
และมันเป็นเพียงการคาดเดากรณีที่ไทยเข้าอันดับสองเฉยๆ
โดยส่วนตัวยังเชื่อมั่นว่าไทยจะเข้าอันดับ 1 ได้แน่นอนครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่