ธีรศิลป์ บู่ไปนะ + วิจารณ์ tiki taka ไทย

กระทู้คำถาม
ธีรศิลป์ บู่ไปนะ
--------------------------
ดูตามฟอร์ม จากการจับบอล จ่ายบอล ยังดูเก้ๆกังๆอยู่ คือจริงอยู่ อาจจะบังบอลได้ ส่งบอลคืนหลังได้ แต่ความ Advance ของ ธีรศิลป์หายไปไหนหมด

บางจังหวะ เห็นได้ชัดเจน จับบอลลั่นบ้าง ส่งบอลแป้กบ้าง ต้องแต่งหลายจังหวะ กว่าจะเข้าเท้า

จังหวะเจอกัน เดี่ยวๆ กับผู้เล่นฝั่งตรงข้าม เอาชนะไม่ค่อยได้เลย ติดตลอด แล้วสุดท้ายก็ส่งคืนหลัง ไม่สร้างจังหวะให้ตัวเอง ให้สมกับเป็นหน้าเป้า

ความกระตือรือร้น ก็ไม่ค่อยมี เสียบอล ก็เดิน เพื่อนได้บอล ก็เดิน จะวิ่งก็ต่อเมื่อหายเหนื่อยแล้วหรือป่าว

โดยรวม ผมยังไม่เห็นฟอร์ม แบบปีที่พีคมากๆได้ ฝากผีฝากไข้ได้เลย เพื่อนส่งบอลให้ จับบอลแป้ก แต่งบอล พลิกไม่ได้ ส่งคืนหลัง คือต้องทำได้ดีกว่านี้ สร้างจังหวะให้ตัวเองให้ได้ ทำให้ตัวเองเป็นตัวอันตราย พลิกบอล เพื่มสปีดบอลเพื่อไปยิง ไม่ใช่เล่นเป็นหุ่นยน

วิจารณ์ tiki taka ไทย
-----------------------------------
ยอมรับครับ ว่าสวยงามดี แต่บางจังหวะ ดูจะเวิ่นเว้อเกินไป ไม่นำไปสู่การทำประตู
ยกตัวอย่างเช่น กลางได้บอลจากหลัง ไม่มีเวียตนามเข้าประกบใกล้ๆเลย และกลางเวียตนามก็ยังลงมาไม่ทัน แทนที่พี่แกจะพลิกบอล ละเลี้ยงจี้ไปยังเขตกรอบเขตโทษ พี่แกดันส่งคืนหลังจังหวะเดียว เพื่อทำ tiki taka แบบสวยๆ ทั้งๆที่พลิกบอลเล่นเองได้เลยก็ยังได้ เพราะแถวนั้นไม่มีใครประกบเลย เพิ่มสปีดบอลให้ตัวเอง เพิ่มโอกาสในการทำประตู

อันนี้เป็นจุดที่ต้องปรับปรุง tiki taka ต้องมีความยืดหยุ่น และเปลี่ยนเกมได้เร็วกว่านี้ คนที่อยู่ไกลๆ ว่าง ก็วางลูกเลียด ยาวๆ ไปยังได้เลย
ตอนนี้ จ่ายบอลสั้นๆ เอาตัวรอดในที่แคบได้ละ แต่เหลือการถ่ายบอลไปที่กว้าง เพื่อสร้างโอกาสในการทำประตูมากขึ้น

ปล. ติเพื่อก่อครับ ยังเห็นสิ่งที่ยังพัฒนาได้อีก หวังว่าคงเข้าใจ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
คิดเอาเองว่าติเพื่อก่อ อย่างนี้ไม่ได้ติเพื่อก่อหรอกครับ ติตามมโนคติล้วนๆ นักบอลมีตาคู่เดียวเหมือนกัน จะให้มองเห็นรอบทิศเหมือนคนนั่งดูได้ไง เคยเล่นบอลมั้ย?
ความคิดเห็นที่ 22
ผมว่ามุ้ยทำให้ คนอื่นเล่นได้ง่ายขึ้นเยอะนะครับ คือเล่นดีกว่านัดก่อนๆ (แต่นัดใต้หวัน โหด) จ่ายบอลก็ได้เปรียบด้วย
ดีกว่าพยายามเลี้ยงแหวกแล้ว โดนเขารุมดักแล้วโดนสวนกลับนะครับ (ทีมเวิร์ค)

ส่วน tiki taka นี่ ผมว่าเขาไม่เวิ่นเว้อไปหรอก ทำให้เวียดนามหงุดหงิดด้วย ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้เคยเล่น ลิงชิงบอลไหมครับ มันหงุดหงิดและเหนื่อยนะ บางทีน่ะ
แสดงความคิดเห็น