ยินดีกับชัยชนะของนักเตะทีมชาติไทย แต่ก็ขอให้กำลังใจนักตะเวียดนามนะครับ

กระทู้สนทนา
ก่อนเกมส์มีคำพูดมากมายตามธรรมชาติของการแข่งกีฬาที่มีเดิมพันสูง   แม้คำพูด ทัศนะจากชาวเวียดนามบางคนจะสะดุดอารมณ์แฟนบอลไทยบ้าง แต่นักกีฬาทั้ง 2 ชาติก็ทำหน้าที่เต็มที่ กองเชียร์เวียดนามในสนามก็ไม่มีการเชียร์แบบถ่อยๆ  เมื่อเกมส์จบลงด้วยชัยชนะของทีมชาติไทย พวกเราในฐานะคนไทยย่อมยินดีในชัยชนะ  แต่ผู้ชนะที่ดี ไม่ควรทับถม  เหยียดหยามผู้แพ้นะ ให้กำลังใจพวกเขาดีกว่า  ยังไงก็เป็นชาติอาเซียนด้วยกันเนอะ  มีมิตรดีกว่ามีศัตรู

ผมขอส่งกำลังใจให้เวียดนามนะครับ  ขอให้นักเตะเวียดนาม กองเชียร์เวียดนามอย่าท้อ สู้ในแมตช์ที่เหลือให้เต็มที่ เก็บชัยชนะให้ได้  แล้วเข้ารอบต่อไปของการคัดบอลโลกพร้อมกับไทยนะครับ

เวียดนาม สู้ๆ!!!   ผมเป็น 1 กำลังใจให้นะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่