รูปโดนไวรัส แนะนำทีครับ

สวัสดีครับ พอดี Memory ผมติดไวรัส
สาเหตุเกิดจา นำรูปออกจากเม็ม โดยตรง ผ่านทาง FaceBook
คือปกติผมจะนำรูปถ่าย มาวางหน้า เดสท๊อปหน้าจอคอมก่อน แล้วจึงค่อย ใช้เฟสบุ๊ค เลือกรูปจาก หน้าจอคอม ใส่เข้าไปแทน
แต่รอบนี้ผม ใช้วิธี กด เลือกรูป แล้ว ตรงไปหา โฟเดอร์รูปในเม็มทันที จึงติดไวรัส

ไวรัสที่ติด เป็นที่ ตัวโฟเดอร์ เป็นแค่ โฟเดอร์ DCIM เดียว  โฟเดอร์อื่นๆ ปกติ

พอเข้าไปแล้วจะเห็นตามภาพคือ ไม่สามารถดูรูปได้ ปกติ จะเป็น โฟเดอร์รูป ตามเดือนต่างๆ 10 เดือน  10 โฟเดอร์ ประมาณ พันกว่ารูป
แต่โดนยัดรวมให้เหลือแค่ 4 ไฟล์ แถม ไม่เท่ากัน
ไม่สามารถเปลี่ยนชื่อไฟล์ หรือ ก๊อปปี้ไฟล์ ได้
ไฟล์รูปจริง มี 4.79 GB แต่พอ คลิกขวาที่โฟเดอร์ มี 6.92GB
แต่ละไฟล์ถูกสร้างขึ้น ปี 2619  2562  2636 ไม่รู้จะค้นหายังไง ว่าคือไวรัสตัวไหน
ลอง เปิด Hidden ไฟล์ แล้ว  เข้า Cmd แล้ว ขึ้นเป็น does not exist

ช่วยชี้แนะทีครับ มีท่านใดเป็นเหมือนผมบ้าง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่