เป็นลูกจ้างเงินเดือน 25,000 คิดจะลาออกไปทำธุรกิจส่วนตัวรายได้ดีกว่า คิดถูกหรือเปล่า?

(เหตุกราณ์ด้านล่าง เป็นเหตุกราณ์สมมุติ ที่คาดว่าจะเกิดในอนาคต ตั้งกระทู้เพื่ออยากทราบถึงความคิดของผู้ใหญ่หลายๆคน)

ยกตัวอย่างเลยแล้วกันนะครับ ตอนนี้ผมเป็นลูกจ้างธุรกิจแห่งนึงอยู่ เงินเดือน 25,000 บาท
ตอนนี้ผมคิดจะทำธุรกิจกับเพื่อน ที่ถ้าสำเร็จก็คงจะได้เงินที่เป็นเลข 6 หลัก (หวังไว้)
ซึ้งงานที่ทำอยู่ก็มั่นคงดี และ อยู่ได้ในระยะยาว ถ้าลาออกไป ก็คงกลับมาทำไม่ได้อีก
ธุรกิจส่วนตัว ถ้ามันไม่รุ่ง ผลตอบรับไม่ได้ ผมก็คงไม่เหลืออะไรเลย
คนส่วนมากกล้ารับความเสี่ยงพวกนี้หรือเปล่า อยากได้ความเห็นของนักธุรกิจหลายๆคน
หรือพวกรุ่นพี่หลายๆคนครับ

ปล.ผมยังเรียนไม่จบนะครับ ผมอยากจะทราบถึงความเห็นของผู้ใหญ่หลายๆคนครับ ขอบคุณมากครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 15
25000 นี่ทำอะไรล่ะ   อนาคตมีมั้ยล่ะ???
แล้วออกมาจะทำอะไรล่ะ  พร้อมแค่ไหนกับธุรกิจที่จะเริ่มล่ะ???

.... ผมเห็นคนที่ เงินเดือนไม่เยอะ แต่ทำงานจนรู้และเข้าใจระดับนึง ตั้งใจทำงานเก็บประสบการณ์ ประมาณ 28-30
ออกมาตั้งของตัวเอง จากความรู้ที่ทำมา แล้วรวยก็มี  แต่เค้าทำงานหนักนะ แรกๆล้มลุกคลุกคลาน ทำเช้ายันดึก เสาร์อาทิตย์ก็สู้
เดินทางต่างจังหวัดก็สู้

เช่น  ทำ event ..แล้วออกมาตั้งเอง ,  เป็น sales แล้วออกมาตั้งร้านขายเอง , ทำกาแฟจนเก่ง แล้วออกมาทำเอง

....ผมเห็นคนที่ เงินเดือนไม่เยอะ เหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่อ ทนแรงกดดันไม่ได้ แล้วออกมาก๊องๆแก๊งๆ
อ้างอิสระทางการเงิน ทำแล้วก็ล้ม แล้วก็เลิก ไปวันๆ อาศัยเงินพ่อแม่กิน

....ผมเห็นคนเริ่มที่ 25000 ตั้งใจทำงาน อยากทำธุรกิจส่วนตัว แต่ไม่รู้จะทำอะไร ก็ทำ office ไปเรื่อยๆ
แต่ว่าก็ทำงานดี ได้เลื่อนตำแหน่ง ได้ย้ายงาน ก่อน 35 ก็เงินเดือนเป็นแสน ชีวิตไม่เครียด กลับบ้านเล่นกะลูก
ไม่ต้องเครียดธุรกิจตัวเอง ไม่ต้องทำงานเสาร์อาทิตย์ เหมือนเจ้าของธุรกิจบางคน ดูอิสระกว่าพวกอิสระทางการเงินซะอีก

....ผมเห็นคนเริ่มไม่ทำงาน office ตั้งของตัวเองเลย แต่เก่ง ฉลาด แล้วรวยเป็น 100 ล้านก็มี แต่ทำงานหนักมากกว่าจะได้มา
เคยเกือบเจ๊ง เคยโดนโกง เคยไปคุกเข้าอ้อนวอนลูกค้า กว่าจะเป็น 100 ล้าน

....ผมเห็นคนที่เริ่มที่ 25000 แต่ทำงานไปวันๆ ตำแหน่งไม่ก้าวหน้า งานมาก็อ้างว่าไม่ใช่หน้าที่ตัวเองไม่ศึกษาเรียนรู้
เอาแต่ด่าเจ้านาย ด่าระบบ ด่าบริษัท คอยยุแยงนินทาชาวบ้าน จะ 40 แล้วยังไปไม่ถึงไหน คอยแต่บอกว่าจะออกไปทำธุรกิจส่วนตัวซักวัน
แต่ไม่เคยได้ไปจริงๆ

..... นี่เอาเรื่องจริงมาล้อเล่นทั้งนั้นเลยนะเนี่ย  5555 ....
ความคิดเห็นที่ 6
จากมนุษย์เงินเดือนตลอดชีวิต สู่ธุรกิจส่วนตัว ทำได้ครับ
แต่ส่วนใหญ่ มักใช้เงินจากงานประจำมาโยน ตู้มๆๆๆๆๆๆๆ
สุดท้ายระเบิดบึ้มกลายเป็นโกโก้ครั้น ต้นหาย กำไรหาย เจ้งบ้าง ไม่รอดบ้าง

อยากเริ่มธุรกิจ แนะนำ(ความคิดส่วนตัว ไม่อิงหลักวิชาการใดๆทั้งสิ้น)
1.เริ่มจากตัวคนเดียว อย่างเอาหุ้นส่วนมาวุ่นวาย
2.เริ่มจากลงทุนน้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ ไม่มีต้นทุนยิ่งดี(ความความสามารถ ขายความรู้)
3.ลงทุนหน้าร้านให้น้อยที่สุด ถ้าคิดจะทำหน้าร้าน เพราะอะไรเผื่อเจ้งไงครับ
4.ลงทุนสินค้าให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพราะอะไร อ่านข้อ3
5.ลงทุนอะไรก็ตามแต่ ให้สิ่งที่ลงทุนสามารถแปรสภาพเป็นเงินสดได้อย่างน้อยซักครึ่งนึงก็ยังดี เพราะอะไร อ่านข้อ3
6.สินค้า บูดเน่าตามกาลเวลา เลี่ยงได้เลี่ยง

ส่วนตัวผมที่เคยลุยมา
1.เริ่มจากรับซ่อมคอมตามหอพัก เครื่องละ100บาท
2.จากนั้นมาเปิดร้านซ่อมคอม ลงทุนไปหลักพัน ใช่ครับอ่านไม่ผิดหลัก "1000" เฟอร์นิเจอมือสองทั้งร้าน คอมส่วนตัวเครื่องเดียว สีทาเอง ไฟเดินเอง ประกันห้อง3000 หมดไปไม่ถึงหมื่นเริ่มกิจการ สุดท้ายไปไม่รอด4เดือนเจ้งมีกำไรแต่ไม่พอค่าใช้จ่าย เซ้งร้านไป2หมื่น ยังเหลือตังไว้ตั้งตัว
3.เริ่มทำธุรกิจขายรถป๊อป ซื้อตามหอพัก นักศึกษา
4.เจ้งอีกรอบ ไม่มีรถจะขาย
5.เริ่มธุรกิจเดิมแต่ไปรับจากเซียงกง ไปเปิดตู้เอา
6.ตอนนี้คิดว่าสุดท้ายแล้ว ตอนนี้ขายรถยนต์มือสองครับ นั่งซื้อ-ขายในเน็ต ไม่มีต้นทุนหน้าร้าน ไม่มีต้นทุนบริหารจัดการใดๆเพราะฉายเดี่ยว
มีใช้แฟนไปขับบ้างบางครั้งเพราะขาไปไปคันเดียวขากลับกลับ2คัน
บางทีก็ไปดูเอง ขากลับจอดรถตัวเองไว้แล้วค่อยนั่งรถเมล์-แทกซี่ไปเอารถตัวเอง
ขายแค่2คัน กำไรแซงงานประจำแฟนทั้งเดือนแล้ว

สู้ครับ ออกมาเลย
แต่ถ้าไม่แน่ใจ แนะนำทำควบกันไป
หรือถ้าไม่สามารถทำควบได้ แนะนำให้หาทางออกแบบกลับเข้าไปได้
เช่นต้องไปดูแลแม่ที่ป่วย3เดือน , ต้องไปต่างประเทศ3เดือน
ขอลาออกแบบทิ้งทางกลับเอาไว้เผื่อจำเป็น ถ้ารุ่งก็ไม่ต้องกลับไป

ปล คิดแบบคนไม่เคยทำงานประจำครับ อาจจะเห็นต่างไปบ้าง
แสดงความคิดเห็น