[CR] [CR] Review 2015 Wacom Intuos Comic – Pen and Touch Tablet

สวัสดีค่ะ นี่เป็นการรีวิวครั้งแรกและตั้งกระทู้ครั้งแรกของเรานะคะ ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยล่วงหน้าด้วย

ชี้แจงก่อนรีวิว
-    วันนี้จะมารีวิว Wacom รุ่น Intuos Comic ที่พึ่งวางขายเมื่อเดือนกันยายนที่ผ่านมาค่ะ
-    เราได้สั่งซื้อไปเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา แต่ที่ๆเราอยู่นี่ส่งของเร็วดีค่ะ สั่งของผ่านเว็บโดยตรงแล้วใช้เวลาแค่ 2 วันของก็มาถึงบ้านแล้ว (เร็วกว่าที่คิดอีกเนื่องจากบนเว็บบอกใช้เวลา 5-7 วัน)
-    เนื่องจากเราเรียนสายนี้เลยต้องซื้อมาทำงาน ตอนแรกโลเลว่าจะเอารุ่นที่คนแนะนำบ่อยๆอย่าง Manga หรือจะเอาสายเดียวกันแต่เป็นรุ่นใหม่อย่าง Comic สุดท้ายก็อย่างที่เห็นนั่นแหละค่ะ ไหนๆก็ซื้อแล้ว เพราะราคาห่างกันไม่มากอย่างที่คิดไว้ และถือโอกาสรีวิวซะเลย
-    ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับบริษัท ไม่ได้รับค่าจ้างใดๆทั้งสิ้น เราซื้อโดยใช้เงินที่เหลือจาก Financial Aid มาซื้อค่ะ
-    เนื่องจากเรามีทักษะในการใช้ค่อนข้างต่ำเนื่องจากเพิ่งเรียน(ด้วยตัวเอง)ไม่นาน หากไม่ตรงใจกับใครขออภัยล่วงหน้าค่ะ
-    ประสบการณ์การใช้งานก่อนหน้านี้ประมาณ 2 อาทิตย์ ส่วนอันนี้ประมาณเกือบอาทิตย์ค่ะ
-    ถ้ารูปไม่ชัดก็ขออภัย เพราะถ่ายด้วยมือถือและถ่ายตอนกลางคืน
-    คำบรรยายใช้แป้นโน้ตบุ๊คเขียนเอา กากมากขออภัย

-----------------------------------------------------------------------------------------

ข้อมูลเบื้องต้นของ Wacom Intuos Comic (คาดว่าน่าจะเป็น Small เพราะตอนสั่งซื้อมีแค่ไซต์เดียว)

http://www.wacom.com/en-us/products/pen-tablets/intuos-comic

-    สินค้าประเภท Pen Tablet
-    Overall tablet size (พื้นที่ทั้งหมดของแท็บเล็ต): 210 x 169 mm (8.3 x 6.7 in)
-    Active Area size (พื้นที่การใช้งาน): 152 x 95 mm (6.0 x 3.7 in)
-    Weight (น้ำหนักสุทธิ): 1.6 Lbs (0.7 kg)
-    Pressure Levels (แรงกดปากกา): 1024 on pen tip
-    รองรับ Multi-touch: ใช้งานระบบสัมผัสกับแท็บเล็ตได้
-    Battery-free, ergonomic pen with two bottom and pen holder
-    รองรับ Wireless: สามารถใช้งานไร้สายได้ (ซื้อเพิ่มเติม)
-    ปุ่ม ExpressKey™ 4 ปุ่มบนแท็บเล็ต
-    รองรับระบบ Windows และ Mac
-    ปัจจุบันมีทั้งหมดสองสี (ดำและฟ้า)
-    ราคา $99.95 ตีเป็นเงินไทย 4,650 โดยประมาณ สามารถเช็คราคาของรุ่นนี้บนเว็บไซต์ของ Wacom เพื่อให้ได้ราคาตามความเป็นจริงนะคะ

ภายนอกกล่อง

ห่อด้วยที่พลาสติดกันกระแทกและพลาสติกใสอย่างดี

ด้านหน้า

ด้านหลัง

ด้านบน

(ที่เขียนไม่ใช่ Battery นะคะ จำผิด ต้องเป็นข้างๆที่เปิด/ปิด Touch ส่วนตรงนั้นเป็นอะไรลืมไปแล้ว แต่เกี่ยวข้องกับพวกอุปกรณ์เสริมเช่นกันค่ะ)

สำหรับช่องด้านหลังจะมีบอกรายละเอียดสำหรับช่องต่างๆด้วยค่ะสำหรับคนที่ไม่รู้ว่ารูไหนเป็นรูไหนบ้าง
ส่วน pen nibs จะอยู่ข้างในนี้นะคะ มีทั้งหมด 3 ชิ้น ข้างๆช่องใส่ Wireless Battery

-------------------------------------------------------------------------

ภายในกล่อง

ภายในกล่องจะประกอบด้วย

-    Wacom pen tablet with pen holder
-    Intuos Comic pen (ไม่มียางลบนะคะ สำหรับเราไม่มีปัญหาเพราะไม่ค่อยได้ใช้อยู่แล้ว + มีปากกาสำรองที่มีหัวยางลบจึงไม่ได้กังวลเรื่องนี้)
-    กล่องคู่มือขนาดเล็ก (สมุดแนะนำการติดตั้งและการใช้งาน แผ่นซีดีสำหรับติดตั้งการใช้งาน และ Statement)
-    สาย USB (ใต้กล่อง Software Bundle Download นะคะ พอดีลืมถ่าย แบบเดียวกันกับรุ่น Manga ค่ะ)

เทียบขนาดปากการะหว่าง Comic pen กับ Grip pen
(อยากจะลองเทียบขนาดแท็บเล็ตระหว่าง Comic กับ Intuos 3 และ 4 ด้วยแต่เพราะช่วงนี้รร.ปิดหลายวัน ห้องแล็บไม่เปิดด้วย ขออภัยค่ะ แต่ขนาดเล็กกว่าประมาณเกือบเท่าตัว)

---------------------------------------------------------

การใช้งาน

เมื่อเสียบ USB Port จะเห็นไฟสีฟ้าจุดเล็กๆตรงกลางของแท็บเล็ตค่ะ

เนื่องจากดีไซน์ที่คล้ายหรือ Adapt จาก Intuos Manga จึงมีส่วนที่คล้ายกันในการใช้งานหลายๆอย่างค่ะ รวมถึงขนาดด้วย (ซึ่งมีประโยชน์มากโดยเฉพาะคนถนัดซ้ายอย่างเรา เพราะเคยใช้ Intuos 4 แล้วปุ่มทุกอย่างอยู่ด้านซ้ายหมดซึ่งลำบากมาก จะพลิกกลับด้านก็ไม่ได้เพราะมันจะสลับทิศทางระหว่างมือกับบนจอเวลาวาดรูป) เราเชื่อว่าหลายๆคนคงได้สัมผัสการใช้งานของ Intuos Manga มาเยอะแล้ว ส่วนนี้จึงขอข้ามค่ะ (โดนตบ)

หน้าตาของ Wacom Desktop Center

ตัวอย่างหน้าการตั้งค่า

ตัวอย่างการวาดเส้นกับงานปากกา

(ตัวอย่างห่วยมาก)

สรุปการรีวิวครั้งนี้

-    การใช้งานระบบสัมผัส
ส่วนนี้เราชอบค่ะ ตอนเสียบเข้าคอมใหม่ๆอาจจะรู้สึกดีเลย์นิดนึง แต่พอเสียบรอบอื่นๆก็ไม่มีปัญหาในจุดนี้ค่ะ ใช้งานได้ตามปกติ
-    การใช้งานปากกา
*เนื่องจากเราไม่เคยใช้ Intuos Manga เลยไม่ขอเปรียบเทียบนะคะ*
ถูกใจเรามากค่ะ เพราะตัดเส้นคมดีและลื่นไหลมาก ไม่มีปัญหากับแรงกดเลยค่ะ ตอนที่ใช้ grip pen ต้องปรับการตั้งค่าตลอด แต่อันนี้ไม่มีปัญหาเลย และอย่างที่บอกแม้จะไม่มียางลบก็ไม่เป็นปัญหาสำหรับเราค่ะ เพราะไม่ค่อยได้ใช้อยู่แล้ว (แต่อาจจะหักคะแนนตรงนี้นิดนึง เนื่องจากมีไว้มันก็สะดวกดี)
-    แท็บเล็ตออกแบบมาเพื่อคนถนัดข้างซ้ายอย่างเราจริงๆค่ะ ไม่ติดขัดเลย (คนถนัดมือขวาก็ใช้ได้ตามปกตินะคะ)
-    การตั้งค่าละเอียดมาก แทบไม่ได้ปรับอะไรเลยเนื่องจากลงตัวอยู่แล้ว
-    ปุ่ม ExpressKey™ ไม่เป็นปัญหาเลยค่ะ พอกดใช้งานก็จะขึ้นรายละเอียดบอกบนจอคอมตลอดทุกครั้งเผื่อสำหรับคนที่เปลี่ยนการตั้งค่าดั้งเดิม
-    สีแท็บเล็ตฟ้าพาสเทลมากค่ะ ชอบบบ
-    โปรแกรมของแถมถูกใจเราค่ะ รู้สึกว่าซื้อมาก็คุ้มดี
-    ขนาดกระทัดรัด เหมาะสำหรับคนบ้าหอบฟางอย่างเราค่ะ แต่บางคนก็อาจจะเล็กเกินไปก็เป็นได้ (เนื่องจากเคยใช้รุ่นที่ใหญ่กว่านี้เยอะเลยรู้สึกว่าใช้ง่ายกว่าเดิมค่ะ)

ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาอ่านนะคะ จะติจะชมก็ตามสะดวกเลยค่ะ
มีอะไรสงสัยก็ถามได้ จะพยายามตอบเท่าที่จะทำได้นะคะ

*ดิตแก้ไขคำผิด

-------------------------------------------------------------------------------------------------------
ชื่อสินค้า:   Wacom Intuos Pen Tablet
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่