ตั้งใจจะซื้อยูล็อคจักรยานครับ มีตัวเริ่มต้นที่กว้างๆ ยาวๆ ไหมครับ

กระทู้คำถาม
เมื่อสองเดือนก่อน ผมตระเวนหายูล็อคที่ร้านจักรยานในเมือง

เจออยู่ร้านเดียว ยี่ห้อยูแล็ค สั้น ป้อม สีชมพู ราคาเกือบหกร้อย

ผมซื้อไม่ลง ขนาดไม่ได้ตามที่ต้องการ สั้นขนาดนั้น มันจะคล้องอะไรได้ว่ะ รูกุญแจก็สุดจะบรรยาน

จนผมไปโฮมโปร ได้ master lock สลิง สองร้อยบาท ที่ซื้อเพราะ เมด อิน ยูเอสเอ

ทั้งที่จริงผมเกือบจะซื้อที่ล็อคโช็คมอไซคโซเล็กซ์ อันละห้าร้อยบาท ห่วงกว้าง 7 ซม ยาวเกือบ 30 ซม

มันติดที่ห่วงมันกว้าง 7 ซม มันเอาไปคล้องอะไรก็ลำบาก ถึงมันจะยาว แข็งแรง รูกุญแจเป็นเรื่องเป็นราว

+++

ด้วยความที่ผมมักจะหาที่ล็อคจักรยานแบบแอบๆ เพื่อให้รถ หรือคนอื่นผ่านได้สะดวก บางทีก็ยอมไปล็อคตรงที่มันต้องใช้สลิง เพราะอ้อมล็อคง่าย

แต่ใจจริงอยากได้ยูล็อคครับ เอาที่มันไม่เป็นสนิม เลื่อย ตัด ยากๆ รูกุญแจงัดยากหน่อย ไม่ใช่เอาตูดปากกาหมุนแบบในยูทูปก็ได้ล่ะ

ท่านใช้อะไร แนะนำผมหน่อย มีงบพันเดียว เพิ่มได้บ้าง

ไม่งั้นผมคงไปเอาที่ล็อคโช็คโซเล็กซ์ พร้อมโซ่ยกของแทน

ผมจอดจักรยานในมุมกล้องวงจรปิดเสมอครับ ไม่งั้นก็จอดในที่ที่ รปภ มองเห็นตลอด

แต่ก็ไม่อยากโดนกรึ๊ปเดียวแล้วรถหายไปเลย

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่