ทำไมคนถึงดูถูกอาชีพอื่นคะ

สวัสดีค่ะ จขกท เป็นเด็กมอปลายหัวทึบค่ะ
เรียนแผนวิทย์-คณิต แต่ตกวิทย์-คณิต
ด้วยเหตุนี้เอง จขกท เลยมองเห็นอนาคตว่าไปทางวิทย์-คณิตน่าจะไม่รอดค่ะ
และด้วยความที่ตัวเองเป็นคนชอบทำอาหาร เลยมองเห็นอาชีพเชฟค่ะ
เรารู้นะคะว่ามันต้องใจรักจริงและอดทน เราเคยทำงานพิเศษด้านนี้มาก็ยังชอบอยู่ค่ะ
แต่แม่ของ จขกท เหมือนส่อแววจะไม่เห็นด้วยค่ะ เขาคิดว่ามันเป็นอาชีพที่ไม่มั่นคงและรายได้น้อยค่ะ
ซึ่งเราก็แย้งว่า เราชอบ เรามีความสุข คนเราไม่อดตายหรอกถ้าขยัน
...แล้วแม่ก็ตอบว่า มันมีอ่ะมันมีแต่มันมีน้อย

เราไม่เข้าใจว่าอาชีพที่แปลกแยกไปจาก หมอ พยาบาล วิศวะ บัญชี บลาๆ
นี้ดูไม่มีอนาคตขนาดนั้นเลยหรอคะ ??

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่