+++เมื่อเราได้ไปทำงาน(หรือเที่ยวกันแน่) ที่บูดาเปสต์ ประเทศฮังการี+++

สวัสดีค่ะ… ออกตัวก่อนนะคะว่าทำงานอยู่ที่บริษัทแห่งหนึ่งในกรุงเทพนี่แหละค่ะ
พอทำไปได้สักปีนิดๆ บริษัทเสนอให้เรามาประจำที่บูดาเปสต์ ประเทศฮังการีค่ะ
บริษัทเรามี ออฟฟิตหลักๆอยู่ที่กรุงเทพ และบูดาเปสต์ค่ะ...

ซึ่งส่วนตัวเป็นคนบ้าท่องเที่ยวอยู่แล้วววว เมื่อเค้าเสนอมาเราก็รีบคว้าโอกาสนั้นไว้ทันที!! 555+
และไหนๆก็ได้มาแล้วเราเลยอยากเขียนไว้เผื่อข้อมูลจะเป็นประโยชน์กับคนที่จะมาเที่ยวที่นี่ + อยากเขียนเก็บไว้เป็นไดอารี่ให้ตัวเองค่ะ

เราเลือกนั่งสายการบิน Qatar มาค่ะ โดยบินมาลง โดฮา ก่อนละต่อมาลง บูดาเปสต์
สายการบินนี้ 5 ดาวสมชื่อจริงๆ ชอบบบบ บริการดี อาหารอร่อย
เรามาไฟร์ทดึกเลยมีผ้าปิดตา ที่อุดหู ละก็ถุงเท้าใส่ซองแจกด้วยยยย
ชอบที่สุดก็ตรงที่มีหนังให้เลือกดูเยอะมว้ากกกก ประมาณว่ามีแฮรี่พ๊อตเตอร์ให้ทุกภาคแรกยันภาคสุดท้ายยยย
Budapest ไม่มีไฟร์ทตรงมาจาก Bangkok นะคะ
เราเลือกนั่ง Qatar เลยบินจาก กรุงเทพ ไป โดฮา แล้วก็ต่อเครื่องมา บูดาเปสต์ค่ะ

เมื่อมาถึงสนามบิน ลงปุบเราก็หาซื้อซิมปั๊บ เพราะกลัวหลง เราแทบไม่ได้เตรียมตัวมาเลย ฮ่าๆๆ ว่าจะมาถึงละก็คงเรียกแท๊คซี่ไปที่พัก

ส่วนใครจะมาเที่ยวประเทศนี้ เค้าใช้ค่าเงิน Forint กันนะค่ะ เมืองไทยไม่มีให้แลก แนะนำให้แลกเป็น Euro มากันนะคะ
แล้วอยากจะบอกว่าถ้ามาถึงแล้ว อย่าเพิ่งแลก Euro เป็น Forint ที่สนามบินนะคะ เรทมหาโหดค่ะ 1 Euro ต่อ 250 HUF
แต่หากเข้ามาในเมืองค่อยแลกทีเดียว เรทจะอยู่ที่ 1 Euro ต่อประมาณ 310 HUF ค่ะ
หากจำเป็นต้องใช้ให้แลกแค่นิดเดียวพอ หรือถ้าจะซื้ออะไรให้ใช้บัตรเครดิตไปเลยค่ะ

ค่าแทคซี่เข้าเมืองราคาจะอยู่ประมาณ 20-25ยูโรนะคะ จ่ายเป็นยูโรได้
ของเรานั่งมาลงที่พักซึ่งอยู่ District 8 ค่ะ จ่ายไป 22ยูโร หรือประมาณ 880 บาทค่ะ
ถ้าใครอยากประหยัดนั่งบัสต่อบัส หรือบัสต่อเมโทรก็ได้ค่ะ รวมๆแล้วราคาไม่น่าจะเกิน 1000 HUF หรือประมาณ 130 บาท

เรามาถึงที่นี่วันอาทิตย์ อะไรๆก็ดูแปลกตาไปหมด หลังจากที่เราทำเรื่องที่พักเรียบร้อยแล้วเราก็ออกมาเดินเล่นค่ะ
ร้านค้าทุกร้านปิดหมดเลย แหมม..ก็ที่นี่วันอาทิตย์เค้าเป็นวันครอบครัวนี่เนอะ
หน้าบ้านเราเป็นคาสิโน ถัดมาก็มีห้างเล็กๆอยู่ค่ะ (ไม่เล็กขนาดนั้น แต่ถ้าเทียบกับห้างบ้านเราแล้วคนละไซค์เลย)
ห้างนี้มันเป็นเหมือนทางเดินทะลุ ไอเราก็เดินเล่นแถวๆบ้าน เดินไปเดินมาไม่รู้จะไปไหนวันแรก
ทุกอย่างปิดเรียบตามรูปค่ะ คนที่นี่เค้าวันจันทร์ ถึง ศุกร์ทำงาน วันเสาร์ออกมาซื้ออาหารเข้าตู้เย็นละวันอาทิตย์ก็อยู่กับครอบครัวค่ะ

เดินสักพักเราก็กลับบ้านมาจัดของแกะกะเป๋าเตรียมตัวไปทำงานพรุ่งนี้วันแรก!!
จากบ้านเราสามารถนั่ง แทรม หรือ ใต้ดิน หรือ รถบัสไปก็ได้ค่ะ

วันแรกเรานั่งแทรมไปทำงานค่ะ เราอยู่ยาวเลยซื้อตั๋วรายเดือนใน ราคา 9500 HUF หรือประมาณเกือบๆ 1300 บาทค่ะ
ตั๋วเราสามารถใช้ขึ้นรถอะไรก็ได้ค่ะที่เป็นของรัฐที่นี่  (ของรัฐมันจะเขียนว่า BKKนะ)…
สำหรับคนที่จะมาเที่ยว ตั๋วแบบรายวัน รายอาทิตย์ราคาเท่าไหร่อะไรยังไงเช็คได้ที่ http://www.bkk.hu/en/tickets-and-passes/prices/ ค่ะ
ซื้อได้ตามตู้ กดเอาเลย มีทุกที่ตามป้ายเทรม หรือซื้อที่สถานีใต้ก็ได้ค่ะ มีคนนั่งขายอยู่

หน้าตาแทรมค่ะ เป็นเหมือนรถรางแต่เค้าน่าจะใช้ไฟฟ้า

อันนี้หน้าตาในสถานีใต้ดินที่นี่ เก่าเนอะ (ก็เค้ามีมานานละนี่ไม่เหมือนบ้านเรา)

ตู้ซื้อตั๋วหน้าตาแบบนี้ค่ะ

วันจันทร์เรามาทำงานวันแรกก!!
อันนี้ตึกที่ทำงานเรา ถือว่าดูดี โมเดิลมากแล้วค่ะ ถ้าอยู่ที่นี่ 555+ อยู่เมืองไทยก็งั้นๆแหละ

วิวจากโต๊ะทำงานเราจ้าาาาา สวยชิมิ... ไม่ต้องอิจฉานะ เดี๋ยวดูไปทุกวันก็เบื่อ 5555+

ในเรื่องของการทำงานเทียบกับตอนที่เราอยู่ที่ไทย เราว่าที่นี่เค้าทำงานกันชิวกว่านะ เพราะฝรั่งเค้าออกงานกันตรงเวลา
แถมอย่างที่ไทยทำงาน 8 ชั่วโมงต่อวันใช่มะ รวมพักเที่ยงเป็น 9 ชั่วโมง อยู่ไทยถ้าวันไหนงานเยอะก็กลับดึก
บางวัน 2-3 ทุ่มกว่าจิได้ออกจากบริษัท
แต่...ที่นี่เค้าทำงานกันตรงเวลา ชั่วโมงงานเท่ากับไปแต่เข้าตรงเวลา ออกตรงเวลา เข้า 9 โมงเช้า เลิก 6 โมงเย็นประมาณ 5.30 ก็ออกกันละที่จิง
แถมวันศุกร์คนที่นี่เค้าออกจากบริษัทกันไว ประมาณ 4 โมงครึ่ง 5 โมงก็ออกกันแล้ววววว

เข้าเรื่องสถานที่น่าสนใจบ้างงงงง... เอาจริงๆเราก็ยังไปมาได้ไม่กี่ที่นะ ส่วนใหญ่วันๆเลิกงานหาร้านอาหารไทยกินละกลับบ้านนน
ที่แรกเราไป Magaret Bridge จ้า นั่งแทรมสาย 4 หรือ 6 จากบริษัทมาลงตรงกลางสะพานได้เลย วิวแบบสวยเว่ออ อเมซิ่งงง
มีคู่รักเดินมาเป็นคู่ๆ โรแมนติกมว้ากกกกกกกก 555555+ (อินไปป่ะ?)

ขอเล่านิดนึงงง เมือง Budapest นั้น มีแม่น้ำชื่อว่า Danube (ดานูบ) ขั้นตรงกลาง แต่ก่อนยังไม่ได้เป็นเมืองเดียวกัน ซึ่งฝั่งซ้ายของแม่น้ำนั้นมีชื่อเมืองว่า Buda ฝั่งขวาของแม่น้ำมีชื่อเมืองว่า Pest ทุกวันนี้กลายมาเป็นเมืองเดียวกชื่อว่า "Budapest" จ้าาาา

และเราก็เดินไปเดินมา ป้วนเปี้ยนอยู่แถวนั้นจนอากาศเริ่มเย็นมากขึ้น เลยนั่งรถกลับบ้านค่ะ
หมดไปแล้ว 1 วันของเรา...

เดี๋ยวมาเขียนและอัพรูปสวยๆต่อนะคะ...

*แก้เรื่องขึ้นรถ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่