เงินล้านปลอดดอกเบี้ย 2 ปีแรก แต่ทำไมโดนคณะกรรมหัก ค่าทำรายการ คิดตามจำนวนเงินที่กู้

เม่าขายหมูสอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ สำหรับกรณี เงินล้านที่รัฐบาลอนุมัติให้ หมู่บ้าน ทำรายการ ให้ประชาชนกู้ตามนโยบายของรัฐบาล ปลอดดอกเบี้ย 2ปีแรก แต่ทำไม เวลากู้มาจริงๆ คณะกรรมการหมู่บ้านจึงเรียกเก็บ ในอัตราร้อยละ 2 ต่อจำนวนเงินที่ผู้กู้ต้องการ ทั้งนี้ คณะกรรมการอ้างว่า หักค่าดำเนินรายการ ซึ่งตามหลักข้อเท็จจริงแล้ว ถ้าหักค่าดำเนินการที่คณะกรรมการทำรายการ ต้องหักจากหลังคาละ......บาท ต้องคิดค่าทำรายการต่อ บุคคลกู้เลยสิค่ะ เหตุผลนี้น่าจะฟังขึ้นและดูดีขึ้นมาหน่อย ถือเป็นค่าเสียเวลาของคณะกรรมการหมู่บ้าน ก้อโอเคนะค่ะ แต่สิ่งที่เขาเรียกเก็บคือ โดยคิดจากอัตราจำนวนเงินที่ทำรายการกู้ ร้อยละ 2 สรุป กู้เงิน 20000 บาท ต้องเสียค่าดำเนินรายการ 400 บาท ถ้ากู้ 10000 บาท ก้อจะเสียค่าดำเนินรายการ 200
ดิฉัน ในฐานะผู้กู้ จึงขอ ความคิดเห็นจากผู้รู้หน่อยค่ะ ว่า คณะกรรมการทำถูกต้องหรือไม่ ดิฉัน ไม่คัดค้านเรื่อง คณะกรรมการต้องได้ค่าเสียเวลานะค่ะ แต่ดิฉันข้องใจและไม่ทราบว่าคณะกรรมการเขาทำถูกต้องหรือไม่

...ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นดีๆนะค่ะ....

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่