ข้องใจการกู้บ้านจากธอส. ต้องเป็นสินสมรสด้วยหรือครับ

คืองี้ครับ คนใกล้ชิดผม กำลังซื้อบ้านนางเคยแต่งงาน และแยกกับสามีอยู่ ต่างคนต่างไม่ยุ่งเรื่องเงินเรื่องทองระหว่างกัน เว้นเสียทั้งคู่จะช่วยกันส่งลูกเรียนเท่านั้น (หนักไปทางฝ่ายหญิงมากกว่า)

ทีนี้นางอยากซื้อบ้านมือสอง นางไปถามธอส. มา   นางมั่นใจว่านางกู้ได้แน่นอน แต่ติดตรงที่ว่าพนักงานแบงค์ ต้องให้สามีมายินยอมเป็นสินสมรส  แต่ทางเราทางผม ไม่ต้องการให้บ้านหลังนี้เป็นสินสมรส อยากให้เป็นสินส่วนตัวมากกว่า
ตอนนี้ผมมีคำถามครับ

1. เป็นเรื่องปกติใช่ไหมเมื่อคู่แต่งงาน จะซื้อบ้าน ทุกหลังจะเป็นสินสมรส เป็นสินส่วนตัวไม่ได้หรือ
2. ถ้ากฎหมายบังคับ เราจะให้ฝ่ายหนึ่งเซ็นต์ยินยอมและจะไม่ขอยุ่งกับบ้านหลังนี้ได้ไหม
3. ทำไมผมรู้สึกว่า มันยุ่งยากกว่าปกติ ทีคนอื่นเขาก็กู้ซื้อง่ายกันจะตาย โดยเฉพาะฝ่ายชายซื้อบ้านให้เมียน้อยเมียใหญ่ไม่เห็นต้องขอคำยินยอมจากฝ่ายหญิง ?

ขอคำแนะนำด้วยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่