ใครก็ได้ครับช่วยตอบผมที---------------------ทวดเอง

กระทู้สนทนา
มีประเทศไหนบ้างครับ ที่คดียึดสนามบินสามารถเลื่อนได้ 20 กว่าครั้ง?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่การขัดขวางการเลือกตั้งเป็นไปตามรัฐธรรมนูญ?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่การเข้าทำร้ายคนที่ขยับกรวยปางตาย แล้วยังเป็นการชุมนุมที่สงบ สันติ อหิงสา?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่ปลดนายกฯด้วยการอ้างอิงจากพจนานุกรม?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่ตัดสิทธิ์นักการเมืองย้อนหลัง?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่ยุบพรรคการเมืองทั้งพรรค เพียงเพราะการทำผิดกฎหมายของกรรมการเพียงคนเดียว?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่กล้ายกฟ้องคดียุบพรรค ทั้งๆที่มีคลิปให้เห็นถึงความพยายามหาทางช่วยเหลือออกเผยแพร่?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่แบ่งพรรคการเมืองออกเป็นพรรคคนดีกับพรรคคนเลว?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่พรรคการเมืองจะลงเลือกตั้งก็ต่อเมื่อมีกติกาที่ได้เปรียบคู่แข่ง?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่ประชาชนปกป้องผู้แทนของตัวเอง ถูกเรียกว่าเป็นทาสนักการเมือง?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่ตั้งคนที่ตัวเองกำลังตรวจสอบทุจริตมาเป็นกรรมการตรวจสอบทุจริต?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่อนุญาตให้ใช้กระสุนจริง จนประชาชนบริสุทธิ์ตายเป็นร้อย แล้วไม่ต้องรับผิดชอบ?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่ใช้ข้อมูลเท็จในการกล่าวร้ายนายกฯ เป็นการหมิ่นโดยสุจริต?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่ถอดถอนนายกฯ เพราะย้ายข้าราชการไปหนึ่งตำแหน่ง?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่องค์กรอิสระสามารถสั่งรัฐบาลให้ยกเลิกนโยบายที่แถลงต่อสภา?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่สั่งฟ้องเรียกเงินคืนจากนายกฯด้วยการออกนโยบายทำให้ชาติขาดทุน โดยนายกฯไม่ได้ทุจริต?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่นายกฯตำแหน่งเดียว แต่ถูกถอดถอนได้ถึง 3 ครั้ง?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่คนซื้อไม่ผิด คนขายไม่ผิด ซื้อขายโมฆะ แต่คนเซ็นชื่อให้เมียซื้อติดคุก?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่นักการเมืองไม่มีการทุจริตคอรัปชั่น?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่กล้าประกาศตัวเองเลือกข้าง แล้วยังสามารถทำหน้าที่จัดการเลือกตั้งได้อีก?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่โจทย์สามารถเพิ่มพยาน แต่จำเลยถูกตัดพยาน?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่ให้สิทธิ์นักการเมืองจากการลากตั้งมีอำนาจเหนือนักการเมืองจากการเลือกตั้ง?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่ใช้ผังกระดาษแผ่นเดียวทำลายฝ่ายตรงข้าม โดยไม่ต้องรับผิดชอบ?

มีประเทศไหนบ้างครับ ที่ใช้รัฐธรรมนูญมากกว่าหรือเทียบเท่ากับรัฐธรรมนูญไทย?

และสุดท้ายเมียนมาร์รวยกว่าประเทศไทยแล้วใช่ไหมครับ เขาจึงยอมให้ประเทศมีประชาธิปไตย?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่