หลังจากฉลองไทยได้เข้ารอบ!!! มาดูโถของแต่ละทีมใน AFC U19 2016 กันดีกว่าครับ

หลังจากที่ลุ้นทีมชาติไทยของเราเข้ารอบได้สำเร็จมาดูโถที่จะแบ่งสายในอีกเร็วนี้กันครับ

Pot 1
1.Bahrain (เจ้าภาพ)
2.Qatar  (แชมป์เก่า)
3.North Korea (รองแชมป์)
4.Uzbekistan

Pot 2
1.Japan
2.Thailand (ตกรอบก่อนรองชนะเลิศเมื่อครั้งที่แล้ว)
3.UAE
4.China

Pot 3
1.Yemen
2.Australia
3.South Korea
4.Iraq

Pot 4
1.Iran
2.Vietnam
3.Tagikistan
4.Saudi Arabia

รอบสุดแข่งแข่งที่ประเทศ Bahrain ระหว่างวันที่ 13-30 ตุลาคม 2559 (มีเวลาเตรียมทีมอีกปีกว่าๆ)
โดยจะคัดเอา 4 ทีมไปเล่น FIFA U-20 World Cup 2017 ที่เกาหลีใต้
ซึ่งถ้าเกาหลีใต้เข้ารอบรองชนะเลิศ ผมยังไม่แน่ใจว่า AFC จะมีเกณฑ์ในการพิจารณาทีมที่ได้โควต้าแทนอย่างไร
เพราะเกาหลีใต้เป็นเจ้าภาพ U-20 อยู่แล้วซึ่งได้โค้วต้านี้ไปโแล้วดยอัตโนมัติ
แต่เท่าผมที่เคยติดตามมา AFC จะพิจารณาทีมที่แพ้แล้วมีผลการแข่งขันแย่น้อยที่สุดในรอบ 8 ทีมสุดท้ายเข้าไปแทน
เพราะฉะนั้นเท่านั้นเท่ากับโควต้าครั้งนี้เอเชียได้ถึง 5 ทีมเลยทีเดียว

ปล.อันดับการแบ่งทีมวางแต่ละโถ AFC ใช้ผลงานการแข่งขันครั้งที่แล้วเป็นเกณฑ์
ทำให้ทีมชาติไทยซึ่งครั้งที่แล้วเข้ารอบ 8 ทีมสุดท้ายก่อนจะไปแพ้ Uzbekistan ทำให้เราอยู่ในโถ 2
ซึ่งถ้าเราเตรียมทีมดีๆผมว่ามีลุ้นครับ ปัญหาอย่างเดียวคือทีมเต็งในโถ 3 กับโถ 4 ซึ่งค่อนข้างจะแข็งแกร่ง
ถ้าเรามีดวงจับฉลากเหมือนบอลโลกรอบคัดเลือกอีกก็คงจะดีครับ

เฺช่น Bahrain Thailand Yemen Vitenam หรือ Tagikistan (กรณีดวงดีสุด)

ยังไงก็ตาม ขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานและน้องๆทีม U19 ไปเยาวชนโลกให้ได้นะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่