ไปดูมาแล้วครับ Attack on Titan 2 ศึกอวสานพิภพไททัน. _ มีสปอย_

กระทู้สนทนา
เกริ่นนิดนึงครับ. ผมเห็นหน้าหนังน่าสนใจตั้งแต่ภาคแรก จึงเข้าไปดูแบบไม่คิด และ ผมไม่ได้ดูการ์ตูนวาดของญี่ปุ่น ซึ่งมี 70 กว่าตอน และะออกเล่มเดือนละครั้ง และถึงตอนนี้ ยังไม่จบ หรือ แม้กระทั่งการ์ตูนเอนิเมชั่น ที่เอาเนื้อเรื่องของการ์ตูนวาด ประมาน 25-30 ตอน มาทำเปนเอนิเมชั่น ซึ่งก็ยังไม่จบอีกแล่ะ. ผมไม่ได้ตามมาก่อนดูหนังเลย. มาตามดูหลังจากดูหนัวภาคแรกไปแล้ว.
เพราะ หลังจากดูภาคแรกในโรงจบ รุ้สึกงง จึงออกมาหาข้อมูลคลายงง สักนิด .  ก็ได้ความว่า ต้องไปหาอ่านการ์ตูนวาด หรือที่เขาเรียกกันว่า มังงะ ที่แปลว่า การ์ตูนช่อง นั่นแล่ะครับ   เบื้องต้น ผมเจอเอนิเมชั่นก่อนเลย. ขอบอกเลย มันส์ มากก
ไล่ดูแต่ต้น จนจบพาร์ท สนุก น่าติดตามจนหยุดไม่อยุ่เลย
ดูจบพาร์ท มาอ่านมังงะต่อ จนถึงเล่มปัจจุบันแปลไทย. ก็สนุกน่าติดตามไม่แพ้กัน.

วกมาพูดถึงตัวหนังต่อครับ.
ได้ยินมาว่า ผู้สร้างหนัง ชี้แจงก่อนเลยว่า จะไม่อิงเนื้อเรื่องจากมังงะอละเอนิเมชั่น.
จะดัดแปลงเนื้อเรื่องให้พอฉายสองตอนจบเป็นหนังได้.
และตัวละครก็จะคัดมาบางส่วน. ซึ่งทำให้ตัวหลักๆอยุ่ครบ.ยกเว้นหัวหน้ากองรีไวล์นะ ที่ในมังงะและเอนิเมชั่น คอการ์ตูนต่างกรี๊ดกร๊าดชอบใจ.
แต่ผู้สร้างกลับไม่นำมาใส่ในหนัง.  

ตอนดูภาคแรก ผมก็งงพอละ มาเจอภาคสองเข้าไปอีก รุ้สึกว่า หนังเรื่องนี้ช่างรวมมิตร ต้มยำทำแกง จับแพะชนแกะมั่วไปหมด
สำหรับคนที่ไม่เคยตามการ์ตูนมาก่อน ผมไม่แปลกใจเลยที่เขาจะลุกออกจากโรงก่อนหนังจบ.
เพราะไม่มีความสมเหตุสมผล เน้นให้ตัวละครเก๊กซะมาก ไปจนไม่เปนธรรมชาติ คงจะให้ดูเหมือนให้กาตูน จึงทำให้ดูแล้วอึดอัดไม่เปนธรรมชาติ ไม่เหมือนว่าดูหนังอยุ่เลย คือถ้าคุณทำหนังสองตอนจบอยุ่นะ ไม่ใช่ทำเอนิเมะ 30-50ตอนจบ.

สำหรับคนที่ตามการ์ตูนมาก่อน ก็คงจะนั่งลุ้นว่าเนื้อเรื่องจะเปนยังไงต่อไป ซึ่งก็อย่างที่บอกครับว่า เละ จับแพะชนแกะจากการ์ตูนดูมั่วไปหมดจนไม่สมเหตุสมผล
ผมแนะนำว่า รออ่านการ์ตูนมังงะต่อ หรือ รอเอนิเมชันต่อเหอะครับ. อย่ามาดูเลย. เสียดายตังค์

นี้คืออารมณ์ส่วนตัวผมนะ. เพราะผมไปเทียบกับการ์ตูนไง. มันคนละชั้นกันเลย.
แต่ส่วนคนอื่นอาจจะชอบก็ได้.

สำหรับการ์ตูน ตัสละครแต่ละตัว จะเด่นมาก คือ
เอเลน พระเอก ดูเท่ไปซะหมด แม้จะชอบแหกปากลัานมุทะลุดุดันเจ้าอารม ก็ตาม.
แต่ในหนัง ไอ้นี่ช่างขี้เก๊ก ขี้โวยวาย ว่ะ

มิคาสะ ในการ์ตูน มีสเน่ เข้มแข็ง น่ารัก เคร่งขึม รักพระเอก เก่งไปซะทุกเรื่อง พระเอกไปไหนไปกันไม่ห่าง
แต่ในหนัง บอบบาง อ่อนแอ หลายใจ 555 อันหลังนี้คิดเอง

เพื่อนพระเอก ลืมละ ว่าชื่อไร ในการ์ตูน บู๊ไม่ได้เรื่องเลย แต่บุ๋นสุดยอด. อะไรมันก็รู้และเดาถูกหมด  แต่ในหนัง ไม่เก่งห่าไรเลย ยืนประกอบฉาก แหกปากลัานเปนบางที

แค่นี้แล้ะ ขี้เกียจจิ้มหน้าจอละ 555.

อย่างที่บอกครับ ใครจะไปดู ต้องลืมเนื้อเรื่องจากการ์ตูนไปให้หมด.  แล้วคุณจะดูอย่างพอสนุกได้บ้าง.

แต่ถ้านำไปเทียบกับการ์ตูนนะ .  แนะนำให้เปิดดูเอนิเมะ อีกรอบ สนุกกว่า อย่าไปดู เสียดายตัง.

กระทู้นี้ อิงและเทียบ กะ การ์ตูน ซะมากนะครับ. เลยเปนอย่างที่เหน
สุดท้าย ถ้าจะไปดูจริงๆ ก็ตัดสินใจเอง แหล่ม สุด.
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่