[CR] รีวิว แนะนำ เล่าให้ฟัง ถึงการขอวีซ่าไปสวิตเซอร์แลนด์ผ่าน TLS Contact

กระทู้รีวิว
สวัสดีอีกครั้งค่ะ วันนี้จะมาเล่าประสบการณ์ นำเสนอ แนะนำ แนะแนว ท่านผู้อ่านและผู้สนใจทุกท่านเกี่ยวกับ “การขอวีซ่าประเทศสวิตเซอร์แลนด์” นะคะ

อันดับแรก ขอเกริ่นคร่าวๆก่อนเลยว่า วีซ่าที่จะขอได้นั้นมีหลายประเภท ไม่ว่าจะเป็น 1.ท่องเที่ยว 2. เยี่ยมเยียน ข้อนี้จะแบ่งได้อีก 2 แบบ
คือ ผู้เชิญอาศัยอยู่ที่ประเทศไทย (คือเป็นคนสวิสที่มีถิ่นฐานในไทยอ่ะค่ะ) และ ผู้เชิญอยู่ประเทศสวิตเซอร์แลนด์
ในกรณีนี้จะเป็นชาวอะไรก็ได้ เพียงแต่มีถิ่นฐานอยู่สวิตเซอร์แลนด์ 3.ธุรกิจ 4.ระยะยาว (มากกว่า 90 วัน) และ 5.สำหรับคู่แต่งงานกับชาวสวิส
อันนี้เรารู้แค่นี้อ่ะนะ จริงๆอาจจะมีเยอะประเภทกว่านี้ก็ได้
แต่สรุปแล้วข้อ 1-3 ต้องลงทะเบียนและทำนัดผ่าน TLS Contact แต่...สามารถเลือกได้ว่าจะยื่นเอกสารทางไหน
ผ่านตัวแทน TLS หรือ ไปที่สถานทูต แต่ย้ำค่ะ ยังไงก็ต้องลงทะเบียน กรอกเอกสาร แล้วทำนัดที่เว็บของ TLS ในเบื้องต้นก่อน
ส่วนข้อ 5 ไปที่สถานทูตเองได้เลย ไม่ต้องทำนัด
ข้อ 4 นี่ไม่แน่ใจว่าต้องไปไหน ยังไงก็โทรสอบถามสถานทูตก่อนดีที่สุดนะคะ
นี่เป็นลิงค์ของ TLS Contact นะ ยังไง สงสัยอะไรลองอ่านจากเพจหน้าเว็บก่อนค่ะ มีรายละเอียดเป็นภาษาไทยให้อ่านนะคะ  [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้  

อันดับที่สอง เรื่องเอกสาร ก็แบบเดิมค่ะ หน้าเว็บของ TLS นั้นเค้ามีให้แล้ว ลองไปอ่านดูตรงแถบด้านซ้ายของหน้าเว็บ
คำว่า เอกสาร แล้วเลือกประเภทวีซ่าที่ต้องการจะขอ ก็จะพบกับ รายการเอกสารที่ทางสถานทูตต้องการ เรามีหน้าที่เตรียมให้ครบ สมบูรณ์
แค่น้านนนนนนนนนนน

ต่อมา วิธีการลงทะเบียน กรอกเอกสาร ทำนัดอะไรต่างๆนานาเนี่ย จริงๆแล้ว หน้าเว็บเค้าก็มีบริการไว้อีกนั่นแหล่ะ
เพียงแต่คนไทยค่าเฉลี่ยการอ่านหนังสือน้อย แนะนำให้ลองอ่านก่อนนะคะ สงสัย หรือไม่เข้าใจค่อยโทรไปถาม
จะได้ถามตรงประเด็นโน๊ะ อ่ะ...แต่เราไม่ได้ใจร้าย จะมาสั่งให้อ่าน อ่าน อ่าน อย่างเดียว
จะมาบอกขั้นตอนคร่าวๆ ตามลำดับไปดังนี้ค่ะ

ส่วนนี้คือการลงทะเบียนเพื่อสร้างบัญชีนะคะ
- เปิดหน้าเว็บ//คลิกคำว่า “สมัคร”
-ใส่อีเมลของตัวเอง 2 ครั้ง และตั้งรหัสผ่าน 2 ครั้งเหมือนกัน
-ติ๊กช่อง “I agree…” กดส่ง
-เช็คอีเมล และทำการ activate อีเมล (ถ้าactivateไม่ได้ ก็โทรไปจ้า โทรเลยอยากโทรเนี่ยโทรเลย 026963888)
- เข้าหน้าเว็บ TLS อีกรอบ
- ใส่อีเมลรหัสที่ทำการ activate ไปแล้วลงในช่อง 2 ช่องด้านล่าง กด “ดำเนินการต่อ” เข้าไปเล้ยยยยยยยยยยยย
อ่ะ พอลงทะเบียนได้ มีบัญชีเป็นของตัวเองละ ก็จะเห็นหมายเลขอ้างอิง อิหมายเลขนี้อ่ะจำดีๆ
เวลาโทรไปทำไรไม่ถูกก็บอกอิเลขนี้ไปก่อน มันจะขึ้นด้วยตัว M……..
-มันก็จะมีเป็นข้อๆให้ 1 กรอกแบบฟอร์ม 2 การยืนยัน 3 กำหนดนัดหมาย บลาบลาบลา ก็ทำตามขั้นตอนเค้าไปค่ะ

ขั้นที่ 1 กรอกแบบฟอร์ม ตรงนี้บอกก่อนเลยว่า 1 บัญชี (หมายถึง 1 หมายเลขอ้างอิงอ่ะ) สามารถมีผู้สมัครได้มากกว่า 1 คน
ก็คือพอเพิ่มผู้สมัครไปหนึ่งคน กรอกฟอร์มปุ๊ป จะเพิ่มอีกคนก็ได้ ก็เพียงกดเพิ่มผู้สมัคร
และอยากจะบอกนะคะ ขั้นตอนนี้สำคัญนะ พยายามกรอกข้อมูลจริงๆ จะได้ไม่ต้องไปเปลี่ยนทีหลัง อาจจะมีปัญหาได้นะ
และแนะนำให้กรอกทุกอย่างเป็นภาษาอังกฤษ ไม่เข้าใจก็โทรถามเค้าได้ค่ะ เค้าไม่ว่าหรอก
อ้อ พาสปอร์ตต้องเหลือมากกว่า 180 วัน ถ้านับจากวันที่กลับมานะ
ขั้นที่ 2 พอกรอกเสร็จ ก็ยืนยัน แต่จะยืนยันได้เนี่ยข้อ1 มันต้องเป็นสีเขียวแล้วนะถึงจะยืนยันได้
ถ้าไม่ใช่สีเขียวแสดงว่ามีปัญหาระบบมันจะแจ้งไว้เป็นตัวอักษรสีแดงว่าทำไม ก็แก้ไขไปตามนั้น
ถ้าไม่ได้ทำยังไงคะ...โทรไปถามค่า พอเขียวแล้วก็ดาวน์โหลดแบบฟอร์มขอวีซ่าของตัวเองมา เพื่อเอาไปใช้ตอนไปยื่นด้วย
ไม่ว่าจะยื่นที่ไหนก็ต้องเอาไปด้วยนะ มี 4 หน้าจำให้ดี!!!
ขันที่ 3 กำหนดนัดหมาย อ่ะ ตอนนี้อ่ะได้เวลาเลือกแล้วว่าอยากยื่นเอกสารที่ไหน ถามว่า ยื่นที่ไหนต่างกันอย่างไร???
อ่ะตอบให้ตามประสบการณ์นะ คิวที่สถานทูตน้อยกว่าที่ TLS ยังไงแล้ว TLS มักจะได้คิวเร็วกว่าสำหรับคนเร่งรีบนะ
ส่วนยื่นที่สถานทูตไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียม เสียแต่ค่าทำวีซ่า ราคาจำไม่ได้แล้วว่าเท่าไหร่ แต่หน้าเว็บมันน่าจะบอกไว้อยู่นะ
ค่าธรรมเนียมถ้าจำไม่ผิดก็ 800 กว่าบาทอ่ะ ก็นั่นแหล่ะ พอทำขั้นที่2เสร็จมันจะมีตารางมาให้เลือก นั่นคือนัดกับ TLS
ว่างๆคือเวลาสีฟ้าๆอ่ะ สีเทาคือเต็มละ แต่!!! ถ้าอยากนัดกับสถานทูต ก็ทำยังไงจ๊ะ...โทรเลยจ้า โทรไปที่ TLS Contact ฝั่งสวิสเลย
แจ้งหมายเลขอ้างอิงแล้วบอกขอนัดสถานทูต มีวันไหน ถามเค้าดีๆเน้อ แล้วลองเปรียบเทียบกับตาราง
ว่าอันไหนเร็ว อันไหนสะดวก ก็จัดไปตามนั้น แล้วกระบวนการขออ่ะ ส่วนใหญ่จะอยู่ที่ 6 -10 วัน ไม่รวม เสาร์ อาทิตย์
ไม่ควรให้กระชั้นชิดมากถึงไปขอนะ เค้าให้ขอได้ก่อนวันเดินทางไม่เกิน 90 วัน ก็คำนวณเอานะคะ
สำหรับคนที่สงสัยว่า ถ้านัดไปแล้ว เปลี่ยนนัดได้ไหม พอดีติดธุระกะทันหันไปไม่ได้
ตอบ เลื่อนได้นะ แต่เลื่อนภายในวันนั้นไม่ได้อ่ะ เช่นทำนัดไว้วันที่ 3 มกราคม
ก็คือต้องโทรบอกขอเปลี่ยนนัดก่อนวันที่ 3 นะไม่ใช่โทรวันที่ 3 นี่ไม่ได้แล้วนะคะ เคยจะขอเปลี่ยนเนี่ยแหล่ะถึงรู้
ขั้นที่ 4 เอกสารการสมัคร อิขั้นนี้อ่ะ คือให้เช็คว่าเอกสารที่เตรียมไว้อ่ะ ครบตามนั้นไหม ทั่วไปหลักๆเลยก็
พาสปอร์ตตัวจริง สำเนาพาสปอร์ต ถ้ามีเล่มเก่าก็เอามาด้วย ถ่ายเอกสารด้วย เคยขอวีซ่าเชงเก่นไหม
เคยขอก็ถ่ายมาด้วย รูปภาพ ตั๋วเครื่องบินไปกลับถ้าออกจากสายการบินเลยจะดีมาก
(แต่สถานทูตไม่แนะนำให้ซื้อเลย เพราะถ้าวีซ่าไม่ผ่าน เค้าไม่รับผิดชอบนะจ๊ะ)
ประกันสุขภาพการเดินทาง วงเงินควรเกิน 1,500,000 ให้พื้นที่เป็น worldwide หรือ Schengen นะ
โรงแรม อยู่กี่วันโรงแรมไหนบ้าง เต็มที่ บอกให้หมด ชื่อสะกดให้ถูกนะ
ถ้ามีคนเชิญก็จดหมายเชิญ ให้บอกรายละเอียดให้ครบ ครอบคลุม
ถ้าทำงาน ก็ควรมีใบรับรองการทำงานจากบริษัท
Bank statement ควรขอจากธนาคาร ไม่ใช่ถ่ายเอกสารจากเล่มเอา ไม่โอเค ไม่ผ่านแน่นอน
*เอกสารทุกอย่างควรเป็นภาษาอังกฤษ หรือ ภาษาเยอรมัน หรือฝรั่งเศส หรือ อิตาลี (บริษัทแปลอยู่หน้าเว็บสถานทูต)
ยิ่งถ้าเป็นเอกสารทางราชการของไทยที่ต้องใช้นะ ควรเอาไปแปลด้วยเลย
ดาวน์โหลดชื่อออฟฟิศแปลได้ที่ [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
มันเป็นไฟล์ PDF ก่อนวันนัด ถ้าเอกสารไม่ครบรีบหาเพิ่มก่อนวันนัด ทำให้เสร็จแค่นั้นจบ

เตือน
นัดวันไหน เวลาไหน ที่ไหน จำดีๆนะจ๊ะ เลือกประเภทวีซ่าให้ถูกนะ เตรียมเอกสารให้ครบ ก่อนจะถึงวันนัดนะ
กรอกเอกสารอย่างระวังและรอบคอบ ถามว่าแก้ได้ไหม ก็แก้ได้แหล่ะ แต่มันจะดีหรอ แก้ทีหลัง ดูไม่งามมมมมม
รูปถ่ายนี่ ห้ามใส่คอนแทคเลนส์ แว่น ผมห้ามบังหน้ามากเกินไป รูปขอชัดๆ ใบหน้าชัดๆ พื้นหลังขาว ตามองกล้อง ไม่เอียงหัว
ถ้าทำได้หมดจะดีมาก เราเคยโดนถ่ายรูปใหม่ ฮึฮึฮึ 250 บาทนะจ๊ะที่รักทุกท่านนนนนนนนนนน

อันดับต่อไปนะ คือวันไปยื่นเอกสาร ใส่ชุดเรียบร้อย แต่ไม่ต้องทางการก็ได้ เอาไม่โป๊อ่ะ ให้เกียรติสถานที่เค้านิดนึง
ฝากโทรศัพท์ด้านนอก ก่อนเข้าไปเช็คอิน นัดเวลาไหนไปก่อนสัก 20 นาที ไม่ควรสายเกิน 20 นาทีนะ ไม่งั้นลงทะเบียนใหม่นะจ๊ะ
คิวหลุดแน่นอน เตรียมเอกสารไปให้ครบ  พาสปอร์ตเก่าเอาไปเผื่อด้วย
พอเช็คอินก็เดินเข้าไปรอคิว ดูจอ!!! ย้ำดูจอ !!! มันไม่มีเสียงเรียกเหมือนธนาคารนะจ๊ะหนู ที่จอจะมีบอกเคาท์เตอร์
ก็เข้าเคาท์เตอร์นั้นไป ยื่นเอกสาร เค้าก็จะถามอะไรนิดๆหน่อยๆ ก็ตอบเค้าไป เสมือนว่าเค้าช่วยเราดูเอกสารอ่ะแหล่ะ
ถ้าไม่ครบหรืออะไรยังไงเค้าก็จะแจ้ง
พอเสร็จจากเคาท์เตอร์ก็ไปจ่ายเงินที่แคชเชียร์
ใครเคยเก็บลายนิ้วมือในระยะอะไรของเค้าสักอย่างอ่ะ ก็ไม่ต้องเก็บละ บางคนก็ต้องเก็บใหม่ แต่ยังไงเจ้าหน้าที่ก็จะแจ้งอยู่ดี
เป็นอันเรียบร้อย ใครส่งเอกสารไม่ครบ เจ้าหน้าที่จะชี้แจงอีกที ของเราก็เอกสารไม่ครบนะ ไปยื่นเพิ่ม
เค้าจะออกใบมาให้ แล้วบอกว่าให้ไปเอาเอกสารมายื่นเพิ่มก่อนกี่โมง อะไรแบบนี้อ่ะ ก็ดีนะ สะดวกสบายดี
ค่าธรรมเนียมนี่ก็เท่ากับค่าช่วยดูเอกสาร ค่าซอง ค่าปั๊มลายนิ้วมือ ค่าโทร ค่านัด ต่างๆนานาไป

สำหรับฝั่งที่จะขอวีซ่าไปฝรั่งเศสก็สามารถใช้บริการจาก TLS Contact ได้เหมือนกัน
วิธีการก็เหมือนกันเลย แต่เราไม่รู้รายละเอียดเรื่องเอกสารนะคะ ว่าต้องการเหมือนกันหรือเปล่า
ยังไง ถ้าให้ดี ลองโทรไปถามก่อนก็ได้ ไม่เสียหลายเนอะ

สุดท้าย เราได้รับเล่มพาสปอร์ตคืนไม่เกิน 5 วันทำการ (ไม่รวม เสาร์ อาทิตย์)
มีอีเมลมาบอกว่าเล่มกลับมาแล้ว
ใครอยากสอบถามอะไรก็หลังไมค์เรามาได้เลย
อยากให้ทุกคนอ่านก่อนอ่ะ ลองศึกษาก่อน ถ้าไม่เข้าใจไม่มั่นใจ จริงๆค่อยโทรไปถามเค้า
เอกสารพยายามเตรียมให้ครบ ไม่งั้นจะลำบากคุณเอง ไม่ได้ลำบากใครเลย
วางแผนดีๆ

#ขอแท็กมนุษย์เงินเดือนนะคะ เผื่อใครอยากใช้บริการ ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง
ขอแท็กธนาคาร เนื่องจากต้องมีการไปขอเอกสารจากธนาคารอย่างชัดเจน
ชื่อสินค้า:   TLS Contact
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่