ไฟฟ้าลัดวงจร ทำไมจึงถูกตั้งเป็นข้อสัณนิฐานเบื้องต้นครับ

กระทู้คำถาม
พบบ่อยมากตามข่าวไฟไหม้ เป็นกันทั่วโลกหรือเปล่าครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
เคยเจอสะพานไฟที่ใช้ทองแดงแทนตะกั่วไหมครับ ช๊อตจนไฟไหม้บ้านหมดทั้งหลังมันก็ไม่ตัด ถ้าคุณมาตจว.คุณจะเจอแบบนี้เยอะมาก ชาวบ้านไม่รู้จักหรอกว่าความปลอดภัยในงานไฟฟ้าคืออะไร กำลังเท่าไร กระแสเท่าไร เขาสนแค่เสียบปลั๊กแล้วใช้ได้คือจบ ใช้ไฟเยอะจนตะกั่วละลายก็เอาทองแดงยัดแทนจะได้ไม่ขาดบ่อย จะไปหวังเบรคเกอร์มาตรฐานก็คงยาก สายไฟปกติมีอายุประมาณ 15 ปี แต่คุณเคยเห็นใครเปลี่ยนตามอายุไหม แม้แต่บ้านคุณเองก็เถอะ ต่อให้สายหมดอายุไหม้ต่อหน้าก็จะแค่เปลี่ยนสายเฉพาะจุดที่ไหม้ ส่วนที่เหลือก็เก่าๆ เดิมๆ ปลั๊กพ่วงก็พ่วงแล้วพ่วงอีก พ่วงซ้อนพ่วง แถมเป็นปลั๊กราคาถูกตลาดนัดอันละยี่สิบอีกต่างหาก สาเหตุไฟไหม้จากไฟฟ้าลัดวงจรจึงมาเป็นอันดับหนึ่งด้วยเหตุผลนี้ครับ
แสดงความคิดเห็น