เมื่อบ้านตรงข้ามเปิดร้านขายของชำ

ตามหัวข้อเลยค่ะ. ตรงข้ามบ้านเราเปิดร้านขายของชำค่ะ

เจ้าของร้านจะออกมานั่งหน้าบ้านและมองมาด้านหน้า...ซึ่งเป็นบ้านเรา ...แน่นอน เราต้องปิดม่านไว้ตลอดเวลาค่ะ

เวลาญาติเค้ามาหา มักจะจอดรถขวางหน้าบ้านเราค่ะ เพราะเขาไม่จอดรถบังหน้าร้านเขาT_T

ตกตอนเย็น...จะมีสมาคมคุณตาคุณยายมานั่งคุยกันที่โต๊ะหินอ่อนหน้าร้านเขา ... เสียงดังมากกกกค่ะ

แต่
แต่
แต่

เราไม่ต้องห่วงบ้านเราเลยค่ะเวลาไม่อยู่นานๆ

เพราะกลางวันมีคนช่วยดูบ้านให้ และสามารถฝากคุณตาคุณยายช่วยสอดส่องอีกทาง

และในวันนี้ ได้เห็นข้อดีอีกข้อค่ะ คือฝนตกหนักมากกกกก แต่เราไม่อดตายค่ะ เดินไปซื้อมาม่า หมูยอและไข่ไก่มาทานได้ อย่างเอร็ดอร่อย

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ในสิ่งที่เราคิดว่ามันแย่ๆ ถ้าลองมองบวก ... โลกนี้จะน่าอยู่ขึ้นมากมายค่ะ

ป.ล.แท๊กผิดห้อง ขออภัยค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่