[CR] [Review_Travel by car] 2 วัน 1 คืน ที่ เมืองในหมอก อ.ปักธงชัย (อดีตที่วังน้ำเขียว)

รีวิวนี้เป็นรีวิวแรก และกระทู้แรก ขออภัยหากไม่ถูกใจใครนะคะ

เราเพิ่งกลับมาจากไปเที่ยวจังหวัดนครราชสีมา ในช่วงที่ฝนยังคงตกอยู่ เมื่อวันที่ 26-27 กันยายน 2558
ตอนแรกเลือกหาที่พักอยู่นานมากทิป เพราะทิปนี้เราไปกัน 5คน เลยอยากนอนรวมกัน
หาทั้งใน Booking, Agoda และพันทิป
จนในที่สุดเราก็พบกระทู้ที่แนะนำ ที่ เมืองในหมอก เป็นบ้านพักหลังๆ

หน้าเฟสที่พักคะ
https://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%81-%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A7/128370903887332
เบอร์โทร 081-718 0760

ตอนแรกเราเข้าใจว่าอยู่บนอุทยานแห่งชาติทับลาน หรือที่เราเรียกกันว่าวังน้ำเขียว
ที่นี่ ต้องโทรไปจองเองนะคะ พี่เขาคิดคนละ 900 บาท รวมอาหารเย็นและอาหารเช้า พร้อมพาไปดูพระอาทิตย์ตกและขึ้น

ตอนเราเดินทางไปต้องโทรถามทางพี่เขาเอานะคะไม่งั้นเข้าไม่ถูกแน่ๆ เพราะ จริงๆแล้วที่พักอยู่เลยทางเข้าอุทยานไปนะคะ ถ้าเปิดจาก google map ที่พักจะอยู่ จ.ปราจีนบุรี ซึ่งอันนั้นพี่เขาบอกว่าเป็นที่ดั้งเดิม แต่ต้องถูกรื้อถอนเนื่องจาก เป็นเขตอุทยาน พี่เขาเพิ่งย้ายลงมาประมาณ 1ปี เราถือว่าเป็นกลุ่มลูกค้าแรกๆของที่ใหม่เลยคะ

ถึงแม้ว่าที่ใหม่จะมีหมอกหนาไม่เท่า หรือบรรยากาศไม่เย็นเท่าที่เก่า แต่พี่เขาก็พยายามทำให้บรรยากาศดีที่สุดคะ

ซึ่งทางเข้าค่อยข้างไกลนะคะ ไม่แนะนำให้ไปถึงมืดนะคะ
ตอนเราไปถึงประมาณเกือบ 5 โมงเย็น พี่เขาบอกว่าตอนแรกจะพานั่งรถไปดูพระอาทิตย์ตกอีกที่นึง แต่คาดว่าจะไปไม่ทันตก พี่เขาเลยพาไปท้องนาใกล้ๆแทนคะ

ภาพอาจจะไม่สวยนะคะ แต่ของจริงบรรยากาศ และอากาศดีมากเลยคะ
พี่เขาใจดีขับรถพาเราไปดูพระอาทิตย์ตกที่ท้องนาแล้วก็พาไปซื้อขนมเผื่อเราอยากซื้ออะไรเพิ่มเติมในหมู่บ้านแถวนั้น

พอกลับมาถึงที่พักพี่เขาก็ให้พวกเราไปอาบน้ำแล้วค่อยไปกินข้าวคะ
ตอนเราจองเราจอง 5 คน เราบอกพี่เขาว่าอยากนอนด้วยกันหลังเดียว แต่พี่เขาใจดีบอกว่าจะจองไว้ให้ 2 หลัง จะนอนยังไงก็แล้วแต่พวกเรา หลังนึงมี 2 เตียง ส่วนอีกหลังมีเตียงเดียวคะ เราเลยมานอนรวมกันหลังที่มี 2 เตียง แต่ใช้ห้องน้ำทั้ง 2 หลังเลยคะ

ภาพที่เราถ่ายมาเป็นหลังที่มีเตียงเดียวคะ

พออาบน้ำพร้อมกันแล้วเราก็เดินไปที่ทานอาหารคะ

พอเห็นอาหารที่พี่เขาเตรียมไว้ถึงกับร้อง เพราะมันเยอะมากคะ แล้วพี่เขาคอยถามตลอดว่าเติมไหมเอาเพิ่มไหม รสชาติอาจจะเผ็ดไปสำหรับเราแต่พี่เขาก็มีกับข้าวที่ไม่เผ็ดให้ด้วย

บรรยากาศกับอาหารแบบนี้ ทำให้คิดถึงบ้านเกิดสุดๆเลยละค่า

พอทานข้าวเสร็จเราก็นั่งเม้ามอยกันสักพักก็เข้านอนคะ
ที่เมืองในหมอกที่ใหม่นี้ไฟไม่ตัดนะค่า มีพัดลมให้ตามจำนวนเตียงเลยคะ
(ที่เก่าเขาตัดไฟตอน4ทุ่ม และไม่มีพัดลมให้คะเขาว่า)

ตอนเช้าวันที่2 เรานัดกับพี่เขาตอนตี5ครึ่ง เพื่อไปดูพระอาทิตขึ้นคะ
ตื่นกันตั้งแต่ฟ้ามืดเลยทีเดียว
เราออกเดินทางไปโดยรถคันเก่งของพี่เขา พร้อมกระติกน้ำร้อนถ้วย กาแฟ โอวันติน และขนมปังกรอบ ทั้งหมดพี่เขาเจรียมให้นะคะ

ที่พี่เขาพาไปดูพระอาทิตย์ขึ้นก็คือเขื่อนลำพระเพลิงคะ

หลังจากดื่มโอวันติน กาแฟ และถ่ายรูปกันเสร็จแล้วพี่เขาก็จะพากลับผ่านทุ่งข้าวโพดทางลัดที่รถของเราคงไม่สามารถ 55555

พอถึงที่พักอาบน้ำเสร็จก็ไปทานข้าวต้มกระดูกหมูที่พี่เขาเตรียมไว้ให้คะ

ก่อนออกจากที่พักเราก็ถ่ายรูปไว้อีกนอดหน่อยคะ

ตอนเดินทางมาเรามาจากทางปราจีนบุรีคะ
ขากลับเราเลยไปทางสระบุรี แวะทานข้าวกลางวันแถวเขาใหญ่ แวะฟาร์มโชคชัย แล้วก็แวะซื้อนมข้าวโพดไร่สุวรรณ ก่อนมุ่งหน้ากลับเข้า กทม. คะ
ชื่อสินค้า:   พันทิปท่องเที่ยว
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่