Single Gateway... อีกหนึ่งเรื่องแห่งความเพ้อเจ้อจากการให้สัมภาษณ์ของ จนท. รัฐ ในยุคนี้

กระทู้สนทนา
ผมได้เคยเขียนไว้ในกระทู้นี้นะครับ http://pantip.com/topic/34208324

และมันจะยังเป็นยังงี้ไปอีกเรื่อยๆ เพราะเอาคนทำงานไม่เป็นมาบริหารประเทศ ไม่ใช่แค่รัฐบาลนี้นะ ผมเปล่าต่อว่ารัฐบาลนี้อย่างเดียว รัฐบาลก่อนหน้านี้ด้วย และโดยเฉพาะอย่างยิ่ง ข้าราชการ

กลุ่มคนเหล่านี้ไม่มีความสามารถจริงทั้งนั้น ได้มาอยู่ตำแหน่งนั้นๆเพราะอายุงานกับบุญพาวาสนาส่งล้วนๆ

พวกคุณเคยเข้าไปดูตำแหน่งพวกข้าราชการตามหน่วยงานต่างๆมั๊ยครับ

ผู้เชี่ยวชาญระดับ1....
ผู้เชี่ยวชาญะะดับ2....

จริงๆแล้วเค้าไม่ได้เชี่ยวชาญอะไรหรอกครับ ตำแหน่งเหล่านี้ได้มาตามอายุงานล้วนๆ ถ้ามันไม่มีเรื่องอะไร เค้าก็นั่งตำแหน่งเหล่านี้ไปได้สบายๆ แต่งานมันจะมางอกเอาตอนเกิดเรื่อง ตอนมีปัญหา เพราะคนเหล่านี้ จริงๆแล้วไม่ได้เชี่ยวชาญอะไรเลย นั่งกินเบี้ยหวัด ภาษีกันไปวันๆ

ดูตอนน้ำท่วมนั่นสิครับ ผมนั่งฟัง "ผู้เชี่ยวชาญเรื่องน้ำระดับ นู้นนี้" พูดทุกวัน บอกตามตรงว่าเพลีย

ดูเรื่องระเบิดสิครับ ทุกวัน ท่านยังสัมภาษณ์ทุกวันว่า ไม่ทิ้งประเด็นการเมือง เราทิ้งประเด็นไหนไม่ได้ทั้งนั้น มันขึ้นอยู่กับหลักฐาน....   อยากเอาเทปไปเปิดใส่หน้า ว่าวันรุ่งขึ้นหลังระเบิด ท่านให้สัมภาษณ์ว่าอะไร..   "การเมืองในประเทศแน่นอน" ...  " ไม่เกี่ยวกับการก่อการร้ายแน่นอน"....   บ้าชัดๆ

ดูตอน ICAO สิครับ ผมก็นั่งฟังเจ้าหน้าที่ บพ. สัมภาษณ์แต่ละดอกแล้วแทบลมใส่ เพราะไม่ได้รู้เรื่องรู้ราวอะไรกับเค้าเล้ย

แล้วนี่ก็มาเรื่อง Single Gateway อีก

มันก็จะกลายเป็นอีกหนึ่งลมตด ที่พัดพาออกมาจากปาก ผู้หลักผู้ใหญ่ ในบ้านเมืองนี้   แล้วพอกระแสต้านมาแรงจนตัวเองหาทางลงไม่เจอ ก็จะแถ แหล หาทางลงไปเรื่อยเปื่อย แล้วก็ลืมๆกันไป ....   อะไรนะ    ...  ใครพูด...  เมื่อไหร่กัน   ผมเปล่านี่....  คุณไม่รักชาติเหรอ....    ผมกำลังทำงานแก้ปัญหาให้อยู่นะ

บอกตรงๆนะ ก็อยากเอาใจช่วย เพราะไหนๆก็ไม่ให้สิทธิ์ผมเลือกคนมาบริหารแล้ว แต่ผมยังอยู่ที่นี่เป็นคนประเทศนี้ ก็อยากให้มันดี....

แต่ถ้าทำไม่เป็น ก็หาคนเป็นมาช่วยเยอะๆ....   หรือไม่ก็...  at least  

"หยุดพูด"    มั่งก็ได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่