แฉ!!! พฤติกรรมเพื่อนสาว หน้าสวย หลอกขายบัตรเดี่ยว11 แถมสร้างเอกสารปลอม โกหกหน้าตาเฉย..(บริษัทช่วยดำเนินการด่วน!!)

สวัสดีค่ะ นี่เป็นกระทู้แรกของเราและยืมไอดีเพื่อนมานะคะ
ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยค่ะ

ขอเกริ่นก่อนนะคะ เพื่อนที่เรากำลังจะพูดถึง ขอใช้อักษรย่อว่า พ.
เป็นเพื่อนที่อยู่ห้องเดียวกันสมัยมัธยม (โรงเรียนชื่อดังแถวเซนทรัลลาดพร้าว)
พ. เป็นคนหน้าดี เรียบร้อย ดูซื่อๆ คนรู้จักเยอะ เคยประกวดมิสทีน
ลงหนังสือนิตยสาร ต่างๆ (หลายปีมาแล้วค่ะ)
และเคยประกวดนางสาวไทยด้วย ไม่มั่นใจว่าปีไหนคะ
บ้านดูมีฐานะ เท่าที่ทราบเห็นว่าที่บ้านมีกิจการอพาทเม้นต์
ป.ตรี เรียนคณะดุริยางคศาสตร์ ม.ชื่อดังแถวตลิ่งชัน
ตั้งแต่ที่รู้จักมาหลายปี ดูเป็นคนดีไม่มีพิษภัยอะไร
แต่ใครจะไปรู้คะ ว่า พ. จะร้ายขนาดนี้

เริ่มเรื่องค่ะ 26 กค 58  
พ. ก็ทักเรามาในแชทเฟสบุ๊ค เพื่อเสนอขายบัตร เดี่ยว11 ให้เรา
นางบอกเราว่า ทำงานอยู่ที่ Bec Tero
โดยใช้สิทธิพนักงานซื้อบัตร และมีส่วนลด
ประมาณว่า ซื้อบัตร 2,000 ได้ ที่นั่งราคา 3,000  
เราเห็นว่าน่าสนใจและเป็นเพื่อนกัน ก็เลยตกลงซื้อบัตรกับนางค่ะ
เราเองเลยเอา 2 ใบ
และโอนเงินให้นางทันที วันนั้น 4,000 บาท

บทสนทนาตามรูปเลยค่ะ

27 ก.ค  มีเพื่อนเราสนใจบัตรอีกเพิ่มอีก 2 ใบ
เราก็โอนเงินเพิ่มไปให้ 4,000 บาท
บวกกับเพื่อนเราอีกคนกำลังหาบัตร
Maroon5 อยู่พอดี เราเลยลองถาม พ. ดูและนางก็บอกเราแบบนี้

เราคุยกับ พ. และได้ทำการตกลงซื้อบัตรกับนาง
ทั้งของเราเอง เพื่อนและญาติเราฝากซื้อเพิ่มอีก รวมทั้งหมดคือ

บัตรเดี่ยว11 = 12 ใบ
บัตร Maroon5 = 19 ใบ
รวมเป็นเงินทั้งหมด 75,500 บาท

หลังจากนั้นเราจัดการโอนเงินค่าบัตรที่เหลือให้นางเรียบร้อย
และก็นัดรับบัตร วันพฤหัส ตรงกับวันที่ 6 สิงหา 58
พอถึงวันนั้น นางก็บอกว่ายังออกบัตรไม่ได้บ้าง คนเยอะมาก
บัตรออกให้ไม่ทัน ต้องรอวันถัดไป เราก็พยายามตามตลอด
เพราะมีเพื่อนๆเรารอบัตรจากเราอยู่หลายคนเลย
นางพยายามอ้างว่า ระบบมีปัญหายังออกบัตรไม่ได้ ยังไม่ถึงคิวบ้าง
ออกบัตรมาแล้ว แต่ที่นั่งผิด ต้องเอาไปเปลี่ยน
ติดประชุมบ้าง อ้างสาระพัดมากๆ ซึ่งตอนนั้นเรายังไม่รู้ตัวว่าเรากำลังถูกหลอก
เราคิดว่ามันคงมีปัญหาจริงๆ คิดว่าคงเป็นที่ระบบ เพราะ นางส่งเอกสารมาให้เราดู
แต่ใครจะไปรู้ว่าเอกสารนั้นเป็นของปลอม เดียวจะแปะรูปให้ดูค่ะ

สาระพัดข้ออ้าง

บัตร Maroon5 นี้นางส่งรูปมาให้เรา
เนื่องจากเราบอกให้นางถ่ายรูปให้ดูหน่อยเพราะมีเพื่อนขอดูค่ะ

บัตรเดี่ยวที่นางส่งรูปมาให้ค่ะ

เราลองเอารูปไปค้นใน google มันขึ้นแบบนี้ค่ะ

เอกสารนี้นางบอกว่า ให้มารับบัตรตามวันดังกล่าว

อันนี้คือเอกสารที่นางส่งให้เพื่อนอีกคน
(ใช้กระดาษรียูสด้วย เอ่อะ??!!)

เอกสารนี้นางบอกว่า บัตรเดี่ยว11 ได้ที่นั่งไม่ติดกัน
ต้องทำเรื่องเปลี่ยนบัตรให้ใหม่

เอกสารนี้นางบอกว่าบัตร Maroon5 ได้ที่นั่งไม่ติดกัน
ต้องทำเรื่องเปลี่ยนบัตรให้ใหม่

อันนี้เป็นเอกสารที่นางบอกว่าคิวรับบัตร ซึ่งนางบอกว่า ได้คิวที่ 26

นางบอกติดประชุม workshop แล้วส่งภาพนี้มา

ตอนแรกไม่ทราบค่ะว่าก๊อปจากเน็ตมา
วันนี้ลองมาเสริชภาพดูใน google ปรากฎว่า ตรงเป๊ะ

เรามารู้ตัวว่ากำลังโดนหลอก เพราะเราเห็นเพื่อนคนนึงที่เรียนที่เดียวกันโพสในเฟสบุ๊ค
ว่าโดนคนชื่อ พ. หลอกเรื่องบัตรเดี่ยว11 เหมือนเรา ขอแทนชื่อเพื่อนคนนี้ว่า ว. ค่ะ  
พอเราเห็นโพส เรารีบทักไปคุยกับ ว. ทันที และรู้ว่าไม่ใช่มีเราคนเดียวที่โดนหลอก
โดนกันเยอะมากเลยค่ะ ยอดของ ว. ที่โดนเป็นเงิน 102,000 บาท
และก็ได้รับเอกสารปลอมเหมือนเรา เหตุการณ์เหมือนกันกับเราตั้งแต่แรก
คือนางจะทักไปเสนอขายบัตรเดี่ยวและพอถึงวันที่นัดรับก็จะหาข้ออ้างสาระพัดตลอด
แถมเงียบหายติดต่อไม่ได้  เราช็อคมาก!! รีบพยายามติดต่อแล้วทวงเงินคืน
ซึ่งเรากับ ว.ก็ไปหาข้อมูล และหลักฐานทุกอย่างเพื่อเตรียมดำเนินคดี
ญาติเราที่ฝากซื้อบัตรได้นำเอกสารที่ พ. ส่งให้ ไปสอบถามที่ Beco Tero
เค้าแจ้งว่าไม่มีเอกสารแบบนี้และเอกสารนี้เป็นของปลอม (และจะเอาเรื่องถึงที่สุด)
เราติดต่อ พ. ได้อีกครั้งและนางบอกกับเราว่า ไม่ได้โกงนะ แต่ระบบมีปัญหาจริงๆ
ดูนางแถได้อีก  เราขอเงินคืน พร้อมทั้งบอกกับนางว่าถ้าไม่คืนเราขอแจ้งความ
จนสุดท้าย นางรีบโอนเงินคืนมาให้เรา และ ว. กับคนอื่นก็ได้รับเงินคืนแล้วเช่นกัน
เท่าที่เราทราบ  ถึงเราจะได้รับเงินคืนแล้ว แต่เรายังไม่ยอมง่ายๆนะคะ
เพราะคิดว่านางมีเจตนาไม่ดีตั้งแต่แรกแล้ว  
ตั้งแต่ปลอมเอกสาร มาหลอกขายบัตร คนอื่นไปทั่ว
ซึ่งของเราโดนหลอกนานสุดค่ะ กว่าจะได้เงินคืน
เราเริ่มหาข้อมูลของนางค่ะ ว่าทำแบบนี้ต้องการอะไรกันแน่
ซึ่งตอนนี้เรามีข้อมูลของนางเยอะมาก

1. เราเช็คกับ บริษัทว่านาง ทำงานอยู่ที่นั่นจริงไหม ซึ่งไม่มีค่ะ
บริษัทที่นางอ้างว่าทำงานอยู่ ไม่มีคนชื่อนี้ค่ะ

2. นางเริ่มมีปัญหาทางการเงิน และเริ่มยืมเงินคนอื่นไปทั่ว

3. นางยังเรียนไม่จบ ป.ตรี (เห็นว่าเพิ่งจบปีนี้ ทั้งที่คนอื่นจบไปตั้งแต่ 3 ปีที่แล้ว
วันที่เพื่อนๆเค้ารับปริญญากัน นางก็เช่าชุดและไปถ่ายรูปเนียนๆ
พอถึงตอนเข้ารับปริญญานางก็แกล้งเป็นลมชัก
เข้ารพ. ไปเลยค่ะ อันนี้ได้รับคำยืนยันจากเพื่อนที่คณะเดียวกับนางมาค่ะ

4. ถ้ายังไม่จบป.ตรี บริษัทไหนจะรับทำงานคะ แล้วจะมีสิทธิซื้อบัตรได้อย่างไร?

5. ถ้ามีสิทธิพนักงานจริงเค้าจะไม่จำกัดสิทธิให้แต่ละคนหรอ เห็นเที่ยวไปขายคนอื่นไปทั่ว

6. พอเริ่มถามจี้นาง นางจะเริ่มอ้างเพื่อนขึ้นมาทันที ว่าเอาเอกสารมากจากเพื่อนบ้าง
เพื่อนเป็นคนจัดการให้บ้าง ซึ่งเพื่อนที่อ้างคิดว่าไม่มีตัวตนค่ะ

7. เราได้สอบถามเพื่อนนางคนนึงมา เพื่อนนาง เล่าให้ฟังว่า
นางโทรมาให้ช่วยแกล้งพูดว่าเป็นพนักงานออกบัตร
ให้บอกคนอื่นไปก่อนว่าระบบมีปัญหา คือที่เพื่อนยอมช่วยนี้เพราะโดนหลอกมาอีกทีค่ะ
สุดท้ายนางก็โยนทุกอย่างมาให้เพื่อนคนนี้ (มีคลิปเสียงยืนยันที่เพื่อนเล่าให้ฟังด้วยค่ะ)

8. นางมโนทุกสิ่งทุกอย่าง โกหกเป็นไฟเลย หาความจริงไม่ได้
แถมบอกเพื่อนบางคนว่าเรียนโท อยู่ที่มหิดล ด้วยนะคะ

9. แฟนนางยืนยันว่านางทำอยู่บริษัทในเครือ และมีสิทธิพนักงาน
แถมบอกกับเราว่า ได้เงินคืนไปแล้วก็จบแค่ตรงนั้น เอ่อะ!! ???
เราเช็ค statement ของเรา เงินที่นางโอนมาคืนเป็นชื่อ บช ของแฟนนาง
ไม่รู้ว่ามีส่วนเกี่ยวข้องรู้เห็นด้วยรึป่าว หรือแค่ช่วยให้เรื่องจบๆ
หรือไม่แน่แฟนนางก็โดนหลอกอีกคน

คืออะไร?? ก๊อปรูปจากที่อื่นมาแล้วมามโน??

ปล.  เราได้โทรไปแจ้งที่ทางบริษัทแล้ว บริษัทบอกว่าได้ให้ฝ่ายกฎหมายดำเนินการหาข้อมูล
ว่าเป็นใครอะไรยังไงแล้ว  แต่ในความคิดเรา เราไม่รู้เค้าจะดำเนินการจริงรึเปล่า
เรากลัวว่าบริษัทจะไม่ดำเนินการจริงๆ ดังนั้นเราอยากให้บริษัทดำเนินการจริงจังและเร็วที่สุด
อย่าปล่อยให้มิจฉาชีพ หรือคนชั่วลอยนวลอยู่เลย เราควรจะทำอย่างไรดี ?
และก็มีใครโดนอีกบ้างมาช่วยกันแชร์ประสบการณ์ได้นะคะ
สิ่งที่นางทำเราไม่รู้ว่านางต้องการอะไรกันแน่แต่เราคิดว่านางมีเจตนาไม่ดีตั้งแต่แรกแล้วค่ะ
บัตรเดี่ยว บัตร maroon5 ที่นางบอกไม่มีอยู่จริงค่ะ
ส่วนตัวมองว่าคงต้องการเอาเงินไปหมุน หรือใช้จ่ายอย่างอื่นนะคะ
เราคงไม่ยอมเรื่องง่ายๆคะ ขอเอาเรื่องจนถึงที่สุด จะได้ไม่กล้าไปทำกับคนอื่นอีก  
คนสมัยนี้ มาทุกรูปแบบเลยจิงๆ นางโกหกหนักมาก โกหกว่าทำงานที่bec
สร้างเอกสารปลอม สุดท้ายบอกว่าผิดพลาดทางการจอง แล้วบอกว่าฝากเพื่อนจอง
คือสตอสุดๆ อะไรคือความจริง  และเป็นไปได้หรอที่บัตรยังเหลือจริง มันเช็คได้นะ
ที่โง่เชื่อเพราะหน้ามันซื่อ ต่อพอมาคิดดีๆละไม่ใช่เลยไม่จริง เช็คกับไทยทิคเก็ต
เช็คกับบริษัทได้หมด แต่ก็ยังแถๆๆไม่รับผิด โยนให้คนนู้นทีคนนู้นที
เห็นหน้าสวยๆ ซื่อๆ แบบนี้ ไม่คิดว่าจะเป็นได้ถึงขนาดนี้
ฝากเตือนทุกๆคนด้วยค่ะ ก่อนจะซื้อบัตรอะไรช่วยเช็คข้อมูลด้วยนิดนึง
หาที่มาที่ไปด้วย ก่อนที่จะตกเป็นเหยื่อแบบเรา
สุดท้าย รบกวนช่วยแชร์กันเยอะๆนะ จะได้ให้บริษัทรีบดำเนินการให้เร็วที่สุด

จขกท. แก้ไขรูปภาพให้แล้วนะคะเนื่องจากบางท่านบอกว่าภาพเบลอค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่