***แชร์เมนูข้าวกล่องในฉบับของ...(แฟน)ฉัน

สวัสดีค่า กระทู้นี้เป็นกระทู้เกี่ยวกับอาหาร กระทู้ที่สองของเราแล้วคะ ปลีกตัวจากกระทู้ท่องเที่ยวบ้าง ช่วงนี้กำลังสนุกกับการทำอาหาร ทำขนมคะ เลยอยากแชร์ไอเดียในการทำอาหารดูบ้าง หลังจากที่วนเวียนอยู่ในนี้มานานแสนนาน กระทู้นี้มีแต่จะให้ ☺

สืบเนื่องจากปีก่อนเราซื้อเตาอบขนมมา เหตุเพราะอยากทำขนมเป็น จึงบังเกิดเมนูตามใจฉัน....แต่ต่อมาก็คือตามใจแฟนฉันคะ
ไม่มีการช่วยกันลดความอ้วนแต่อย่างใด แต่เรามีนิยามกับการทำทำอาหารว่า กินอะไรแล้วอร่อยก็กินไปเถอะ หัวเราะ
เมนูต่างๆที่ทำ บางครั้งได้ไอเดียจากในเว็ปบ้าง ดูวีดีโอบ้าง และ Pinterest  เป็นส่วนใหญ๋ในการหาไอเดียคะ

วิธีใช้ Pinterest  ก็ง่ายดายคะ เพียงเข้า [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้และ Search คำที่เราอยากดู เช่น Bento มันก็จะขึ้นมาเพียบเลยคะ
ถ้าเราชอบอยากเก็บรูปเอาไว้ ก็สามารถกด PIN แล้วเอามาใส่ในหัวข้อที่เรากำหนดขึ้นเองเลยคะ

วิธีใช้ Pinterest
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

เมนูข้าวกล่องในฉบับของฉัน อมยิ้ม02
วันที่ 1
•    แซนวิชสลัดไข่
•    คุ๊กกี้ข้าวโอ๊ต
•    ผลไม้สตอเบอรี่ แก้วมังกร

วันที่ 2
•    แชนวิชกล้วยนูเทียร่า
•    ไข่กวน
•    ผลไม้ส้ม

วันที่ 3
•    ปลาแซลม่อนย่างใบไทม์ซอสสลัด
•    ปูอัดไส้กรอกขนมปังโฮวีท
•    ผลไม้สตอเบอรี่

วันที่ 4
•    ขนมโตเกียวหมูสับไส้กรอก
•    ขนมปังโฮวีทหมีนูเทียร่า

วันที่ 5
•    กราโนล่ามอคค่าผลไม้รวม
•    แซนวิชแฮมชีส
•    ไข่ทรงเครื่อง ปูอัด ข้าวโพดต้ม

วันที่ 6
•    ปีกไก่ทอดเกลือ ปูอัด ข้าวไรเบอรี่
•    กราโนล่ามัชชัผลไม้รวม

วันที่ 7
•    แซนวิชแฮมชีส
•    กราโนล่ามอคค่าผลไม้รวม

วันที่ 8
•    ข้าวปั้นปลาแซลม่อน
•    ไข่ต้ม
•    เค้กส้มหมีริลัคคุมะ แครกเกอร์อัลม่อน

วันที่ 9
•    ไข่อบเบค่อนกรอบ ไส้กรอก
•    กราโนล่าผลไม้รวม
•    แครกเกอร์อัลม่อน

เมนูของหวาน
•    เค้กส้มหมีริลัคคุมะ

•    บราวนี่รวมหน้า

•    คุ๊กกี้ธัญพืช

•    บลูเบอรี่ชีสพาย

•    สโคนอัลม่อน

•    เจแปนนีสชีสเค้ก

•    สตอเบอรี่โรยไอซิ่ง

•    คอนเฟลค

เมนูวันหยุด
•    ขนมปังกรีกโยเกิรต์ผลไม้รวม

•    พิซซ่าไข่กวน หน้าแฮมชีส

•    ชาบู ชาบู by myself (วันตามใจปาก อยากใส่อะไรใส่เอาโล๊ดดด..... )

ผลตอบรับจากเมนูที่ทำคือ คุณแฟนพอใจมากค่ะ จากที่ต้องเสียค่าข้าวเช้า กลางวัน ที่ทำงาน
เดี๋ยวนี้เสียน้อยลงจากเดิมเกือบเท่าตัวคะ ตอนแรกๆก็มีบ่นบ้าง ขี้เกียจแบก ทำอะไรมา กินได้หรอ...อมยิ้ม11
แต่พอนางเอาไปทานทุกวัน เสียงบ่นเริ่มน้องลงคะ 5555 เพราะเงินในกระเป๋านางมีเยอะขึ้นไง
พอคนกินมีความสุข คนทำให้กินก็ยิ่งมีความสุขคะ ปัจจุบันนี้เลยทำกินเองทุกวัน เมนูของหวานอันไหนน่าสนใจก็ลองหัดทำดูคะ
ลองผิดลองถูกเยอะมาก แต่ก็สนุดดีนคะ ได้ประสบการณ์ใหม่ๆดี

ใครสนใจลองเอาไปเป็นไอเดียดูนะคะ เราทำได้เพื่อนๆก็ทำได้คะ อมยิ้ม16

กระทู้ก่อนหน้า เพื่อนๆสามารถติดตามอ่านที่แล้วๆมาได้ทางนี้ค่ะ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ช่องทางมาเป็นเพื่อนกันอมยิ้ม02
facebook : [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
Instagram : [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
Blog : [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่