ซื้อกล้องใน kaidee.com โดนหลอกให้โอนเงิน

สวัสดีค่ะ เราไม่ใช่ผู้เสียหาย แต่เรื่องนี้เป็นเรื่องของคนใกล้ตัวมากๆ พึ่งเจอมาวันนี้สดๆ ร้อนๆ สมมติว่าชื่อ m นะคะ คือ m ไปซื้อกล้องจาก OLX เห็นว่าราคา cannon 70D มือสอง ราคา 18,000 ถือว่าถูกมาก เลยแอดไอดีไลน์คนที่มาโพสขาย คุยกันจนเขาส่งบัตรประชาชนมาเป็นหลักประกัน แล้ว m ก็โอนเงินให้วันนี้ก่อนเที่ยง พอโอนเสร็จเบอร์โทรก้ติดต่อไม่ได้ ไลน์ไปก็ตอบนิดเียวแล้วหายไปเลย เราเลยแอดไลน์คนนั้นไปพบว่า...เขาบอกว่ากล้อง 70D ยังอยู่ เราเลยรีบบอก m ว่าโดนหลอกชัวร์ ซึ่งตอนนั้น m ก็อยู่โรงพักเตรียมแจ้งความแล้ว เจ้าหน้าที่ตำรวจตรวจสอบบัตรประชาชนแล้วว่าเป็นของปลอม คนในรูปที่คุย กับชื่อในบัตรคนละคนกันเลย เจ้าหน้าที่เลยบอกให้เราไปจัดการต่อเอง คือเรามืดแปดด้านมากเพราะสำหรับนักศึกษาแล้วกว่าจะเก็บเงินได้ 18,000 ไม่ใช่เรื่องง่ายเลย เราแค่อยากให้มีคนมาดูแลตรงนี้ตรวจสอบการลงขายในเว็บนี้ เราเห็นบัญชีมิจฉาชีพใน kaidee.com คือเยอะมาก ถ้ามีเยอะขนาดนี้แล้วเขาจัดการยังไงต่อ หรือปล่อยให้คนขี้โกงลอยนวลหลอกเงินชาวบ้านเขาไปทั่วแบบนี้ ขอบคุณทุกคนที่อ่านนะคะ หวังว่าทุกคนจะไม่โดนหลอกเหมือน m

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ผมก็เคยโดนซื้อเกมส์หชังจากนั้น ไม่โอนเด็ดขาดต้องเห็นของก่อน วิธีการแก้ผมว่าพยายาม ให้คนประกาศขายมาพบหรือแสดงตัวมากกว่านี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่