ขอคำแนะการทำโรงสีชุมชนหน่อยครับ

ผมมีโครงการจะทำโรงสีขนาดเล็กที่กำลังผลิตไม่เกิน 500 kg/วัน ผลิตข้าวหอมมะลิที่ปลูกเองประมาณ 40 ไร่ แปรรูปเป็นข้าวสารแพ็กใส่ถุงขายตามตลาดนัดและคนรู้จัก ในเครื่องสีข้าวใช้ขนาดมอเตอร์ไม่เกิน 50แรงม้า ผมอยากจะรบกวนผู้มีประสบการณ์ทางด้านนี้แนะนำด้วยครับ
1. ผมจะโดนสรรพกรตรวจสอบและเรียกเก็บภาษีไหมครับ ถ้าทำในรูปแบบนี้ ถ้าโดนจะโดนเรียกเก็บแบบไหนครับ
2. ช่วยแนะนำเครื่องสีข้าวขนาดกลางที่คุณภาพดี ท่านใดเคยใช้เครื่องสีข้าวที่ไหนแนะนำด้วยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่