•• ถ้าพบว่าเพื่อนบ้านมีสติไม่ปกติ เราจะทำอะไรเพื่อเป็นการป้องกันเหตุร้ายได้บ้าง? ••

หมู่บ้านที่ผมอยู่ ขนาดไม่ใหญ่ บ้านเดี่ยว 65 หลังคาเรือน
โซนท้ายๆหมู่บ้าน มีอยู่หลังนึง เขาเป็นคนแปลกๆ
ไม่สุงสิงกับใคร ซ้ำร้ายไม่ยอมจ่ายค่าส่วนกลางอีก..
เพื่อนบ้านที่เป็นกรรมการหมู่บ้านพยายามไปเคลียร์..
กลายเป็นเรื่องขึ้นมา นอกจากจะทวงไม่ได้แล้ว ยังโดนขู่ทำร้ายอีก..
ได้ยินว่ามีชักปืนออกมาขู่อีกซะด้วย..

ตอนหลังหมู่บ้านติดไม้กั้นแบบอัตโนมัติ ใครไม่จ่ายส่วนกลางไม่ได้บัตร..
จะเข้าออกต้องเสียเวลาแลกบัตร.. ก็เหมือนจะได้ผล เก็บค่าส่วนกลางได้..
เรื่องก็ดูเหมือนจะเงียบๆลง แต่ก็ยังไม่คุยกับใคร โดยเฉพาะบ้านข้างๆ..

มาสองวันนี้เห็นในไลน์กลุ่มหมู่บ้านบอกว่าบ้านเจ้าปัญหามีเรื่องอีกแล้ว..
ไม่รู้ไปเครียดอะไรกับใคร ตะโกนโหวกเวกอยู่ในบ้านตัวเองดังลั่น..
แล้วก็มีออกมาเอาน้ำราดพื้นโรงรถพร้อมกับหัวเราะ ฮึๆๆ ฮ่าๆๆๆ..
ดูๆแล้วเหมือนคนสติไม่ปกติ ทำเอาบ้านข้างๆเครียดไปตามๆกัน..

ผมอยากขอความรู้หน่อยซิครับว่าถ้าในกรณีเช่นนี้เราสามารถทำอะไรได้ไหม?
เอาว่าเพื่อเป็นการป้องกันเหตุร้ายที่อาจเกิดขึ้นได้จากคนสติไม่ปกติ..
ถึงวันนี้เขาจะยังไม่ทำอะไรรุนแรง (นอกจากชักปืนมาขู่บ้านข้างๆครั้งนึง)..
แต่เราก็ไม่รู้ว่าซักวันจะเพี้ยนอะไรออกมาอีก..

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำไว้ล่วงหน้าครับ..

ปล. บ้านผมอยู่โซนด้านหน้า ห่างออกมาเยอะ เลยรอดไม่เจอปัญหา
แต่การที่มีคนสติไม่ดีอยู่รวมในหมู่บ้านเดียวกัน มันก็เสียวๆอยู่นะ..
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่