มนุษย์เงินเดือนที่เที่ยวต่างประเทศ มีภาระอย่างอื่นเช่นต้องสร้างครอบครัวไหมครับ

จากกระทู้ที่ถามว่า มนุษย์เงินเดือนเที่ยว ตปท บ่อยแค่ไหน เก็บเงินอย่างไร
http://www.pantip.com/topic/34137082

หลายๆคนได้ไปเที่ยวปีละหลายครั้ง หรืออย่างน้อยก็ในประเทศปีละหลายครั้ง
ผมอยากรู้ว่า ที่ท่านเก็บเงินไปเที่ยวนั้น ท่านมีชีวิตประจำวันแบบไหน
ประหยัดแค่ไหน หรือว่าเงินเดือนมากจนใช้ชีวิตแบบไม่ต้องประหยัดเลยครับ

และมีภาระอะไรบ้าง เช่น ผ่อนบ้าน ผ่อนรถ เก็บเงินแต่งงาน สินสอด
มีแผนอนาคตเหลือบ้างไหม ว่าจะทำอะไรต่อ

ผมเป็นคนหนึ่งที่เก็บเงินเที่ยวเหมือนกัน มีภาระผ่อนรถ แต่ก็ยังพอเก็บเงินได้บ้าง
แต่พอถึงเวลาจะใช้เงิน กลับนึกเสียดาย เพราะผมยังไม่มีบ้าน
และวางแผนอนาคตเรื่องบ้านไว้ ว่าอีก 2-3 ปีจะมีบ้าน

ทีนี้เงิน ห้าหมื่น จะเอาไปเที่ยว ผมจะคิดเสียดายว่า
ห้าหมื่นนี้ ถ้ามีบ้านช่วยผ่อนได้ตั้ง 2-3 เดือนเลยนะ
หรือได้ชุดโฮมดีๆ โซฟาหนังสวยๆนุ่มๆ
หรือได้ตู้เย็น เครื่องซักผ้าอย่างใหญ่
คือรู้สึกว่าชีวิตยังไม่สมบรูณ์ ยังขาดอะไรอีกเยอะเลย

แต่มันก็เป็นเรื่องอนาคต ทุกวันนี้เลยไม่กล้าไปเที่ยว
ถึงไปเที่ยว จะสุขก็สุขไม่สุด กังวลเรื่องอนาคตมาก

ใครเป็นแบบผมบ้างครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่