ช่วยเลือกเลนส์ให้มือใหม่ด้วยครับ !!!! (Nikon)

กระทู้คำถาม
เลนส์ที่ผมสนใจมีดังนี้นะคับ (สำหรับมือใหม่ / ชอบท่องเที่ยว เดินทางบ่อย หรือต้องถ่ายภาพจำพวก stop action)
1. Nikon AF-S DX 18-105 f/3.5-5.6G ED VR
2. Nikon AF-S DX 55-300mm f/4.5-5.6G ED VR (แรกๆ สนใจตัวนี้คับ แต่ไม่ชอบข้อเสียของมันครับ เรื่องการโฟกัส และซูมไป 300 แล้วจะไม่ชัดคับ)
3. Nikon AF-S DX 18-140 f/3.5-5.6G ED VR

รบกวนผู้รู้ ช่วยแนะนำด้วยนะคับ
ถ้ามีรูปที่ถ่ายจากเลนส์เหล่านี้ผมก็รบกวนด้วยนะคับ ขอบคุณอย่างสุดซึ้งครับ !!!!
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่