TENNIS US open เริ่มแล้ว อยากจะถามว่าคิดอย่างไร ถ้าเทนนิสจะนับคะแนนแบบ Rally point ในอนาคต

แก้หัวข้อนิด ***แรลลี่พอยต์** ที่ว่า คือ ยาวตลอดเซ็ต ไม่ใช่แรลลี่ 15-30-40 ในแต่ละเกม
เห็นกีฬาที่ต้องเสิร์ฟหลายชนิด เปลี่ยนมานับแต้มแบบ แรลลี่พอยต์กันหมดแล้ว อย่าง วอลเลย์บอล(ในร่ม-ชายหาด) แบดมินตัน เทเบิลเทนนิส ตะกร้อด้วย 55
โดยส่วนตัวคิดว่าดี เพราะสามารถคาดเวลาในการเล่นแต่ละแมตช์ได้ง่ายขึ้น ไม่ยืดเยื้อจนกินเวลาของแมตช์ต่อไปมากนัก ทำให้คาดเวลาติดตามรับชมเกมง่าย ไม่ต้องตื่นขึ้นมาจะดู แต่....อ้าว ยังไม่แข่งอีกเหรอ....เพราะคู่ก่อนหน้ายังแข่งไม่จบ นักกีฬาก็ไม่ต้องเล่นข้ามวันข้ามคืนในบางแมตช์
ผมว่าถ้านับแต้มแรลลี่พอยต์ก็
อย่างเช่นชนะ 3 ใน 5 เซ็ต แต่ละเซ็ตใครได้ 21 ก่อนชนะ  ส่วนลูกเสิร์ฟก็เสิร์ฟลูกเดียว ไม่ต้องเสิร์ฟ 2 ครั้ง เพราะพอเจอคนเสิร์ฟแรงๆ ในลูกแรกดี เกมไม่สนุกเอาเลย ตูมหายๆ อีกฝ่ายได้แต่เดินสลับข้างไปรอ แต่ถ้าเสิร์ฟลูกเดียว มีโอกาสได้ตีโต้กันยาวๆ ได้ลุ้นดี
แต่ถ้าใครคิดว่าอย่างเก่าดีแล้วเป็นเสน่ห์กีฬาเทนนิสก็แล้วแต่ครับ ส่วนตัวผมมองว่ามันน่าจะเปลี่ยนได้แล้วนะ

ลองดูสถิติด้านล่าง ของ 2 คู่นี้ครับ ชนะ 2 ต่อ 1 เซตเหมือนกัน แต่เวลาแข่ง 2 คู่ต่างกันมาก จำนวนแต้มเสิร์ฟก็ต่างกันมาก
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่