สอบถามอาการโน๊คบุ๊ค CMOS fail

คือโน๊ตบุ๊คเราเป็นรุ่น TOSHIBA L735 ค่ะ

วันนี้ปิดโน๊ตบุ๊คมามีขึ้นแจ้งเตือนแบบนี้ค่ะ

The firware has detected that a CMOS battery failure occurred. <F1> continue_

พอเรากด F1 เครื่องก็รันเหมือนเปิดเครื่องปกติ แต่ไปค้างตรงหน้า
ที่เป็นรูปวินโดว7 อยู่แบบนั้นนานมากค่ะ
จากนั้นก็ขึ้นเป็นจอฟ้าแวบนึงแล้วดับไป
รีสตาร์ทตัวเองใหม่ เป็นเหมือนเดิมเลยค่ะ

อยากสอบถามผู้รู้ว่ามันเกี่ยวกับอะไร คือจะยกไปซ่อมร้านก็กลัวโดนโก่งราคา
เพราะโดนมาหลายรอบแล้ว ไม่ได้เช็คให้ดีๆเสียก่อน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่