ปัญหา Ford Fiesta ใส่เกียร์ D แต่รถถอยหลัง / เปลี่ยนเกียร์ L ให้แบบ Auto ... ห้วย

ตอนแรกก็ไม่คิดว่าจะเจอปัญหาแบบนี้กับตัวเองนะคะ พึ่งใช้รถได้ 3 ปี ระยะทาง 20,000 กม. นิดๆ

อาการที่ 1 : 06/06/2015 เติมน้ำมันเสร็จ สตาร์ตรถ ใส่เกียร์ D รถถอยหลังจ้าา ลองเปลี่ยน N แล้วใส่ D ใหม่ก็ยังถอยหลัง
.... เช็คแล้วชัวร์ๆ ไม่ได้ใส่ R แน่นอน  เลยดับเครื่องแล้วสตาร์ตใหม่ อาการหาย ขับได้ปกติ

ก็สังเกตอาการรถมาเรื่อยๆไม่พบอะไรผิดปกติ จนวันนี้ !!!!

อาการที่ 2 : 30/08/2015 ขับบนสะพานอยู่ดีๆ (แต่เป็นแนบระนาบ ไม่ได้กำลังขึ้นหรือลงสะพาน) เกียร์เปลี่ยนเป็น L ให้เองเฉยเลย
รอบเครื่องขึ้นสูงมาก และตรงที่มือจับใช้เปลี่ยนเกียร์มันก็เลื่อนเป็น L ด้วย แต่ดีที่ไม่ได้ขับเร็ว และรถตามหลังมาไม่เยอะ ไม่งั้นโดยสอยตูดแน่จ้าา เลยตั้งสติค่อยๆชะลอหลบซ้าย  แล้วลองเลื่อนเป็น D ก็ขับได้ต่อ แต่เจอแบบนี้แล้วสยองค่ะ บอกตรงๆ ถ้าขับเร็วๆ รถตามหลังเยอะๆ ฮืออออ ไม่อยากจะคิด

อาการแบบนี้ใครเคยเจอบ้างคะ มีศูนย์ไหนแนะนำไหมคะ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ ^/\^ กราบงามๆ
ปล.นำรถเข้าศูนย์เรียบร้อยแล้ว ช่างแจ้งว่าไม่พบ Error Code และ Reset กล่องให้ค่ะ ... คงต้องขับระมัดระวัง และหาโอกาสขายค่ะ เศร้า
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่