เสาของอาคารชั้นเดียว ที่ยึดน๊อตกับพื้นปูน มีหลักเบื้องต้นอย่างไรบ้างครับ

ออกตัวก่อนว่า ผมไม่มีความรู้ทางด้านวิศวกรรมฯ ครับ

กำลังสนใจสร้างอาคารเล็กๆ ชั้นเดียว กะว่าเป็นอาคารโครงเหล็กที่ในอนาคตอาจจะต้องรื้อออกครับ ไม่เกิน 10 ปีคงมีการรื้อออก (รอความเจริญ)

แต่ผมก็ไม่ทราบว่าเสาที่ยึดกับพื้นปูนด้วยน๊อตมันมีข้อดีข้อเสียอย่างไร ก็เลยคิดเอาเองว่ามันน่าจะมีข้อดีตรงที่รื้อถอนได้ง่าย (อันนี้ผมเดานะครับ)

อยากรบกวนถามเป็นความรู้เบื้องต้นครับ (อารมณ์แค่สงสัย อยากรู้หนะครับ)
คือ ผมไปในบางสถานที่ เห็นอาคารชั้นเดียวในบางสถานที่ เสาเป็นลักษณะยึดน๊อตกับพื้นครับ

ก็เลยเกิดความสงสัยว่า มันมีหลักคร่าวๆ เบื้องต้นอย่างไรบ้างครับ
เช่น พื้นปูนต้องหนาอย่างน้อยแค่ไหน, หรือว่าต้องมีเสาเข็มอยู่ด้านล่าง, น๊อตที่ยึดเสาเหล็กกับพื้นปูนต้องยาวแค่ไหน

ค่าใช้จ่ายจะแพงกว่าไหมครับ

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่