[CR] >>>>> สิงคโปร์ 1 วัน ขำๆ [Sigapore lah] <<<<<

ทริปนี้จริงๆแล้วเป็นการเที่ยว KL(กัวลาลัมเปอร์) + สิงคโปร์ค่ะ

เรื่องมันเริ่มที่...เพื่อนคนญี่ปุ่นอยากมาเที่ยวเมืองไทย แต่อยากสัมผัสบรรยากาศของประเทศเพื่อนบ้าน...(งงนิดหน่อย555 แต่ก็จัดให้ค่ะ)

การเดินทาง ขอเริ่มจากกัวลาลัมเปอร์ (มาเลเซีย) ละกันนะคะ แต่จะลงรายละเอียดไปที่สิงคโปร์แทน เพราะทริปนี้ ตอนแรกตั้งใจเที่ยวแค่กัวลาลัมเปอร์ แพลนคร่าวๆ 2 ประเทศใน 4 วันตามโปรแกรมด้านล่างเลยค่ะ

วันที่ 1 : เพื่อนมาถึง KL (กัวลาลัมเปอร์) 8.40-11.55 ค่ะ ช่วงเย็นเดินเล่น ถ่ายรูป ที่ตึกแฝดแลนด์มาร์ค Petronas Twin Tower แล้วทานข้าวที่ร้าน Acme Bar&Coffee ตั้งอยู่ที่ The Troika, Persiaran KLCC

วันที่ 2 : ตั้งแต่ต้นทริปวางแผนที่จะซื้อ one day trip ไป คาเมรอน แต่...ไปๆมา เปลี่ยนใจ ไหนๆต้องนั่งรถนานแระ นานอีกนิดละกัน สิงคโปร์เรยละกัน 555 สรุปเลยเป็นสิงคโปร์ 1 วันเต็มๆ ค่ะ

วันที่ 3 : ถึง KL เช้ามืดค่ะ ตีสี่นิดๆ กลับเข้าโรงแรมและนอน บ่ายทานข้าวเที่ยง บะกุดเต๋ ที่ร้าน Pao Xiang Bah Kut Teh ตั้งอยู่ที่ห้าง Pavilion Kuala Lumpur จากนั้นไปเที่ยว Batu Caves ค่ะ เดินเล่นในเมืองต่อ แล้วกลับมาทานข้าวเย็นร้าน Madam Kwan's ที่ห้างเดิมเลยค่ะ Pavilion Kuala Lumpur ตบท้ายด้วย ดื่มด่ำวิว Petronas Twin Tower รอบสุดท้ายที่ Rooftop ชื่อ Troika Sky Dining at Kuala Lumpur (ตึกเดียวกับร้านอาหาร Acme Bar&Coffee ของวันแรก) ขึ้นไปนั่งชิว Outdoor ดื่มด่ำบรรยากาศวิวสูงค่ะ

วันที่ 4 : ความตั้งใจจริงๆแล้วคือเดินเล่นในเมืองค่ะ อยากจะแวะทาน Brunch ที่ร้าน Tour les Jours ตรงโรงแรม Wolo หัวมุมถนน Bukit Bintang แล้วเดินเล่นรอเวลาไปสนามบินค่ะ  เพราะเครื่องออก 17.10 - 18.20 แต่เกิดเหตุนิดหน่อย เลยไปเดินเล่นสนามบินแทนค่ะ

เข้าเรื่องซักที...555
การเดินทางนะคะ เดินทางจาก KL ไปสิงคโปร์โดยรถบัสค่ะ เป็นรถบัส VIP สองชั้น 36 ที่นั่ง บัตรโดยสารมีหลายบริษัทให้เลือก แต่ทริปนี้เลือกไปกับ

ชื่อบริษัทรถ : The One Travel & Tours
เวลาออกรถ : 23:30 (11:30 PM)
เวลาที่ใช้ในการเดินทาง : 5-6 ชั่วโมง
ขึ้นที่ : Berjaya Times Square (KL)
ลงที่ : Golden Mile Complex (Singapore)

ค่าตั๋วโดยสารไปกลับ MYR 110 ค่ะ ตกประมาณ 900 บาท

Berjaya Times Square บูทที่ขายตั๋วรถบัสกับที่ขึ้นรถเป็นที่เดียวกันค่ะ อยู่ฝั่งเดียวกับห้าง หันหน้าออกจากสตาบัคจะเห็นมีบันไดขึ้นไปรถไฟฟ้า บูทที่ขายอยู่ตรงใต้บันไดเลย)

>>> เช็คตางรางเวลาได้ที่ easybook.com ค่ะ มีจองออนไลน์ก็ได้ แต่พวกเราขอไปซื้อเองดีกว่า 555 <<<

พอเวลาประมาณ 22.00 ของวันแรก เราก็มารอเรียก Taxi ที่หน้าโรงแรมเพื่อไป Berjaya Times Square  (เดินทางกับรถบัสของประเทศนี้ เอาเสื้อหรือผ้าคลุมพกไปด้วยนะคะ แอร์เย็นมั่กๆ) รถบัสออกตรงเวลาดี แต่ไม่ดีตรงถึงเร็วไปนิดด 555 พอไปถึงด่าน คนขับก็ปล่อยเราลงไป Immigration เพื่อ stamp passport ออกนอกประเทศมาเลย์เซีย ควรเอาของลงให้หมดค่ะ แล้วก็เดินมาขึ้นรถที่จอดรอ (ขึ้นให้ถูกนะคะ ควรสังเกตป้ายทะเบียนรถไว้)

นั่งบัสไปอีกซัก 10 นาที ถึง Immigration ของสิงคโปร์ค่ะ ขั้นตอนเดิม ลงไป stamp passport เจ้าหน้าที่ ก็จะถามเราว่าไปไหน พักที่ไหน เสร็จจาก Immigration ก็เดินมาขึ้นรถบัสเหมือนเดิมค่ะ รถบัสวิ่งเข้าไปในเมืองอีกประมาณ 30 นาที รถก็มาถึงที่จอด รถจะจอดฝั่งป้ายรถเมล์ฝั่งตรงข้าม Golden Mile Complex เลยค่ะ

พอลงมาก็จะเห็น 7-11 เวลาตอนนี้...OMG ตีสี่กว่าคร่ะ !!! เช้าขนาดนี้ ตัดสินใจนั่งแท็กซี่แล้วบอกคนขับให้พาไป Mcdonald แถวๆนี้ (ค่าแท็กซี่สิงคโปร์ราคาสูงกว่าเมืองไทยนิดหน่อย แต่ทริปนี้ ไปกัน 4 คน นั่งแท็กซี่ประหยัดเวลา สะดวกด้วย ทริปนี้เลยเน้นการเดินทางกับ Taxi เป็นหลักค่ะ)

นั่งฆ่าเวลาใน Mc ไปซักพัก แล้วก็พากันไปหา 7-11 เพื่อหาซื้อซิม ไปเที่ยวที่ไหน...ขาด internet เหมือนขาดใจ ไปไหนไม่ถูกเลยค่ะ 555

ซิมที่ใช้เป็นของ StarHub  ราคา 15 เหรียญ ค่าแพ็คเกจ อินเตอร์เน็ตที่เลือกใช้เป็น 7 วัน 1 G ราคา 5 เหรียญค่ะ สรุปว่าจะเหลือเงินในซิมอีกประมาณ 10 กว่าเหรียญ (รวมที่เค้าแถมมาด้วย) โทรกลับไทยสบายเลยยย

ตอนนี้ google พร้อม พวกเราก็พร้อมออกเดินทางค่ะ

ประมาณ 6.45 ได้ฤกษ์ออกจากร้าน Mc
จุดหมายเราคือดูพระอาทิตย์ขึ้นที่ Gardens by the Bay ค่ะ โดยขึ้นไปชมพระอาทิตย์จากทางโรงแรม Marina Bay Sands ค่ะ

นั่งบัสชมตัวเมืองนิดหน่อย บัสราคาตก เหรียญกว่า(คิดตามระยะทาง) บัสจอดหน้าโรงแรมพอดี เวลาก็ประมาณ 7 โมงเช้ากว่าๆ ลงบัสละหาลิฟท์เลยนะคะ ไม่ต้องเข้าไปในโรงแรม ลิฟท์จะอยู่ด้านนอก ขึ้นลิฟท์ไปชั้นบน เดินทะลุโรงแรมไปถึงฝั่งที่เห็นวิวเลยค่ะ

ฟินนนค่ะ คนไม่มี มุมถ่ายรูปนี้ พวกเราจอง...555

8โมงแล้ว เพื่อนคนญี่ปุ่นบอกว่า อยากกินข้าวมันไก่ จุดหมายคือ ข้าวมันไก่ร้านดัง Tian Tian Hainanese Chicken Rice ที่ Maxwell Food Centre

จากโรงแรม Marina Bay Sands ไป Maxwell Food Centre ใช้บริการ Taxi ค่ะ (เพราะดูจากการเดินทางแล้ว ต้องต่อรถ 2 ต่อบวกกับเดินอีก 6-10 นาที คำนวนแล้วราคาต่างกันไม่เยอะ)

ร้านข้าวมันไก่เปิด 10 โมง เลยพากันไปเดินเล่นรอค่ะ

แถวนั้นก็มีวัด Buddha Tooth Relic Temple and Museum แต่ได้แค่เดินผ่านกันค่ะ

เดินไปเรื่อย จนถึง Smith St. (China Town) เห็นหัวมุมมีร้านกาแฟน่ารักดี ประกอบกับ ทุกคนดูเหนื่อยและล้า...พักกันก่อนดีกว่า (ทั้งๆที่พักกันมาตลอดทาง 555)

ร้านกาแฟชื่อ The Loft ต้องเดินขึ้นบันได ร้านจะอยู่ชั้น 2 กับชั้น 3

ร้านมีทั้งเครื่องดื่ม อาหาร และเบเกอรี่และ Wifi ให้บริการ
ถ่ายรูปไป นั่งชิวไป จนประมาณ 9 โมงครึ่งเลยพากันเดินกลับไปกินข้าวมันไก่ร้าน Tian Tian

คือคิว...??? ยาวเลยค่ะ จะคุ้มที่รอไหมน๊าา 555    

หน้าตาข้าวมันไก่และน้ำจิ้มค่ะ   คำแรกเข้าปากไป...ทั้ง 4 มองหน้ากัน เฮ้ยยยย อร่อยอ๊ะ แนะนำเลยย เข้าใจเลยว่าทำไมร้านนี้ถึงดัง ไปลองกันให้ได้นะคะ (ราคาจำไม่ได้แล้วว)

ทานข้าวเสร็จ จุดหมายต่อไปคือ Merlion นั่งบัสไปประมาณ 11 นาที เดินประมาณ 18 นาที (ข้อมูลจาก google map) พวกเราเลือกเดินค่ะ เป็นการย่อยอาหารและได้ถ่ายรูปด้วย

เดินไปถ่ายไป

จาก 18 นาที กลายเป็นชั่วโมงกว่าๆ 555 ไปยังไม่ทันถึง ฝนตกซะก่อน หลังจากรอฝนหยุด เราก็ไปต่อได้ค่ะ (แอบเดินอ้อม ทั้งที่อยู่ใกล้มากแต่ก็หลงกันได้ค่ะ )

กว่าจะถึง Merlion แลนด์มาร์ค ก็ผ่านนู่นนี่ไปเรื่อยๆ

จุดหมายถัดไปคือ Henderson Waves Bridge ค่ะ (ขอบคุณรูปจาก internet นะคะ)

ตอนนั้นก็ประมาณบ่ายกว่าๆ แล้ว คุยกับเพื่อนกันว่าอยากลองใช้บริการ Uber ดู เลยโหลด Application มา (ดูจาก google map แล้ว เดินทางโดยวิธีอื่นก็ประมาณ ชั่วโมง แต่ไป Uber ประมาณ 20 นาที ราคาอยู่ประมาณบวกลบ 20 เหรียญ)

สำหรับคนไม่เคยใช้นะคะขั้นแรกเปิด app เลย หลังจากลงทะเบียนเรียบร้อย พร้อมกับใส่บัตรเครดิต ก็เลือก pickup location แล้วก็เลือกขนาดรถ จากนั้นพอมีคนตอบรับ เค้าก็จะโทรมาว่าเราจะรอตรงไหน อีกกี่นาทีเค้าจะมาถึง ซึ่งใน app ก็จะแจ้งว่าเค้าขับมาถึงไหนแล้ว

ในรูปด้านขวาจะเป็นเส้นทางที่เค้าขับค่ะ แต่เนื่องจากพวกเราบอกทางเค้าผิด เข้าใจว่า Henderson Waves อยู่อีกที่นึง กว่าเราจะไหวตัวกันทัน ไปจะครึ่งทางละค่ะ 555

บ่าย 3 ละ หลังจากที่เดินฝ่าอากาศร้อนมาซักพัก ท้องเริ่มร้องหน่อยๆ เลยตัดสินใจไปหาอะไรทานกัน ร้านนี้เลย ชื่อ 40 Hands อยู่ตรงถนน Yong Siak St., Tiong Bahru (ร้านนี้ขอให้เครดิตคุณ buenos ค่ะ ตาม http://m.pantip.com/topic/33252421? เลย) ร้านนี้ประทับใจมาก ร้านประมาณ 1 ห้องแถว ร้านเล็กๆ แต่อาหารอร่อยมากกก ชาวต่างชาติเยอะหน่อย มี 2 โซน โซนห้องแอร์และโซนด้านหลัง แอร์ธรรมชาติ+พัดลมค่ะ

จานนี้เลย Egg Benedict สเต๊กเนื้ออย่างดี Medium Rare เนื้อนุ่มกำลังดี วางบนขนมปัง ท๊อปด้วย Egg Benedict และซอส ทานคู่กับมันฝรั่ง ฟินนนนน บอกเลยยย

จานนี้ Big Boy Breakfast ค่ะ ทุกอย่างลงตัวมากๆ ทั้ง organic bacon, organic sausage, scrambled egg, grilled tomatoes, mushroom ragout, bolognese, flat bread with sour cream ยังมีอีกหลายอย่างที่สั่งมาลอง (ตอนแรกบอกหิวหน่อยๆ ได้ชิมปุ๊ป จัดกันเต็ม) Pork Katsu, Julius Caesar Salad, Truffle Crack and Cheese (Mac&Cheese) อร่อยมากค่ะ ราคาก็ตามความอร่อยค่ะ 555

ตอนจะไปขึ้นบัสไป Gardens by the Bay เพื่อชมบรรยากาศช่วงค่ำ เดินผ่านร้าน Bakery ชื่อ Whisk ครัวซองและขนมปังที่จำชื่อไม่ได้อร่อยค่ะ ครัวซองและขนมปังหอมเนยมากๆ
ชื่อสินค้า:   Singapore
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่