พ่อติดไลน์ คุยลามกกับผู้หญิงคนอื่นมีใครเจอปัญหาแบบนี้มั่งคะ

พ่อเพิ่งเริ่มเล่นไลน์ตอนอายุ65 ตอนนี้ติดมากเลยค่ะวันๆเล่นแต่โทรศัพท์ หลังๆแม่มีแอบเห็นเค้าโพสโต้ตอบ มีส่งรูปกันไปมา มีคุยลามกกันด้วย ตอนนี้เครียดกันไปหมดทั้งบ้าน

แม่เป็นแม่บ้าน ดูแลลูกอย่างดี ที่สำคัญคือแม่รักพ่อมากกกกก มาเห็นแบบนี้ตอนอายุขนาดนี้แล้วเหมือนโลกของเค้ามืดมนลงไปเลย  แม่เค้าก็คิดตามประสาคนอายุมากแล้วคืออยากแก่เฒ่าลงไปด้วยกัน มองดูความเจริญของลูกหลาน เจอแบบนี้ก็ไปไม่เป็นเลยค่ะ  อารมณ์ขึ้นๆลงๆทั้งวัน

ไม่รู้จะเอาไงดี ให้แม่คุยกับพ่อตรงๆไปเลยดีไม๊คะบอกว่ารู้แล้วเรื่องพ่อคุยกับผู้หญิงคนอื่นแบบนี้  ครอบครัวใครเป็นแบบนี้บ้าง ถ้าเลือกปล่อยไว้เฉยๆคนที่ติดคุยไลน์แบบนี้จะเลิกไปเองไม๊คะ หรือจะติดมากขึ้นกว่าเดิม

เรากับแม่ไม่ใช้smartphoneกันเลยค่ะ ไม่ชอบที่เดี๋ยวนี้ไปไหนคนไม่ค่อยคุยกัน จริงๆแม่มีเราเป็นเพื่อนอยู่แล้วนะคะ อยู่ด้วยกันเกือบทั้งวันถ้าเราไม่ไปทำงาน  พยายามหากิจกรรมให้แม่ทำ ชวนกันใส่บาตร ปลูกต้นไม้ ทำกับข้าวกิน ขับรถเล่น พอแม่อารมณ์ดีๆก็กลับบ้าน แต่พอเห็นหน้าพ่อตอนเล่นโทรศัพท์แม่ก็เสียใจขึ้นมาอีก  

ไม่รู้ว่าโพสระบายหรือขอคำปรึกษาอะไรเหมือนกัน  สงสารแม่มาก  ใครมักรณีแบบนี้ในครอบครัวมาคุยแลกเปลี่ยนความเห็นกันนะคะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 23
นี่จึงเป็นหตุผลที่ผมกันบุพการี ออกจาก SOCIAL ทั้งหมด
หากพ่อแม่ใครใช้เป็นย่อมเป็นประโยชน์ แต่ครอบครัวผมก็เกือบพังเพราะ FACEBOOK
เนื่องจากท่านเห็นทุกคำพูดที่สนทนา เป็นความจริงไปเสียหมด

ทางแก้ของผมคือผมบอกคุณแม่ครับ ท่านอึ้งและร้องให้แต่ไม่ฟูมฟายไปหลายวัน
จนได้มาคุยกันแบบเปิดออกกับคุณพ่อ ช่วงนั้นผมแยกออกมาทำงาน คำพูดที่ผมบอกกับพ่อคือ
ทุกอย่างที่ทำมาทั้งหมด จะพังไปก็เพราะคุณเอง เท่านี้ครับ

แม่ผมเลือกที่จะไม่ถามหาเหตุผล แต่ถามความบกพร่องของตนเอง และความต้องการของคุณพ่อ
ณ เวลานั้นคุณพ่อไม่ยอมรับครับ แต่กลับตัว ส่วนคุณแม่บอกว่าครอบครัวต้องมาก่อน และคุณแม่ให้ภัย
แต่ถ้าทำใจไม่ได้ หรือยังไงคงต้องแยกจากกันครับจะไม่ฝืน และยอมรับความจริงที่เกิดขึ้นแล้วเดินหน้าต่อ

ผมก็คุยกับท่านทั้งสองแล้วสำหรับเรื่องนี้ หากเกิดปัญหาเช่นนี้อีกคงต้องแยกกันครับ ท่านรับรู้ทั้งคู่

ผมอยากจะบอกว่าอะไรก็ไม่แน่ไม่นอนสำหรับยุคนี้นะครับ
พ่อแม่เราก็เป็นคนธรรมเหมือนเรา เป็นเทวดาที่เลี้ยงเรามา แต่อีกด้านก็มี โลภ โกรธ หลง เหมือนเรา ๆ
หากอกุศลฝ่ายต่ำเข้าครอบงำ ไม่ละอาย เกรงกลัวต่อบาปแล้ว คนดี ๆ ก็สามารถดีแตกได้เช่นกัน
อย่าได้ไปคาดหวังว่าคนมันจะดีเสมอต้น เสมอปลาย หรือเลวตลอดต้นจนจบ ให้อยู่กับปัจจุบันเป็นดีครับ

ทำปัจจุบันของเราให้ดีครับ สร้างอนาคตของเราให้ดี ทั้งความมั่นคงด้านการเงินมาอันดับแรก ด้านการงาน
และอื่น ๆ สำคัญคือเราต้องประคองคุณแม่ไปด้วย ส่วนคุณพ่อเราก็ชี้แนะ เตือนด้วยกำลังสติของเรา เท่าที่เราจะทำได้
กรรมใครก็กรรมมันครับ

หากกรรมเก่ามันส่งผลอะไรก็ขวางไม่อยู่ครับ ขอให้ยอมรับความจริงด้านนี้ก่อน

ครอบครัวเดียวกันแล้ว มีอะไรควรพูดคุยกันเลย อย่าปล่อยให้ไฟมันไหม้แกลบ ข้างนอกมีแต่ควันข้างในลุกโชนนะครับ
ไม่นานแกลบใหม้หมด ปัญหาบานปลายยากจะแก้ไขมันจะลำบาก

เราเป็นลูกบางครั้งเรามองปัญหาแทนท่านเป็นเรื่องดี แต่จะดีกว่าถ้าให้ท่านแก้ปัญหา และพูดคุยด้วยกันเอง
เพราะมีหลาย ๆ เรื่องที่เราก็ไม่รู้และไม่เข้าใจในมุมมองของท่าน

ท้ายที่สุดแล้ว ไม่ว่าวันข้างหน้า สถานะครอบครัวจะเป็นอย่างไร หรือจะเกิดอะไรขึ้น เราก็ยังเป็นลูกที่ดี กตัญญู กตเวทีต่อท่านเหมือนเดิม
ให้มองโลกตามความเป็นจริง คิดหนทางไว้หลาย ๆ ทางด้วยสติปัญญา ปัญหาเมื่อมาถึงเราจะได้ตั้งหลักได้ทัน
และเดินชีวิตต่อไปได้ไม่เจ็บมากนักครับ

ผมเอาใจช่วย..และภาวนาให้ปัญหาทุกอย่างลุล่วงไปได้ดีทุก ๆ ฝ่ายครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 43
อ่านบางความเห็นก็น่าสมเพช

ไอ้พวกยิ้มมันก็ชอบเข้าข้างกันเหลือเกิน

ไอ้ประเภทบอกเรื่องเจ้าชู้เป็นเรื่องปกติผู้ชายเนี่ย มันก็ต้องรู้จักแยกแยะบ้าง

ถ้ายังไม่แต่งงานมีลูก หรือไปทำใครเขาท้องซะก่อน หรือติดโรคตายซะก่อน จะมั่วเหมือนหมาแค่ไหน ก็ไม่มีใครเดือดร้อน ไม่ว่ากัน

แต่ถ้าแต่งงานมีลูกแล้ว ต่อให้ลูกโตเป็นควาย คุณก็ต้องซื่อสัตย์กับภรรยา มันเป็นสิ่งที่มนุษย์ที่เจริญแล้วเขาเป็นกัน

ไม่ใช่มาอ้างความกระสัน ทำตัวต่ำทราม แล้วมาให้คนอื่นเข้าใจ มันก็มีแต่พวกสันดานต่ำเหมือนกันเท่านั้น ที่จะเห็นใจกัน
ความคิดเห็นที่ 58
มาๆ เราเล่าบ้าง ของเราเป็นปัญหาเดียวกับจขกท. เลยค่ะ และมันได้ผ่านไปแล้ว แต่ผ่านไปแบบไหนก็ลองอ่านดู 5555

พ่อเราอายุมากกว่าพ่อของจขกท.ซะอีก และเจ้าชู้มากตั้งแต่หนุ่มๆ  แม่ต้องเสียน้ำตาเพราะเรื่องผญ.ของพ่อมาเยอะมากกกก
แต่ก็ยังอดทนอยู่ด้วยกันมาถึบปูนนี้  จนกระทั่งพอแก่ พ่อก็ได้ลองเล่นเฟซบุ๊คเป็นครั้งแรก  ความรู้สึกคือเหมือนถูกเบิกเนตรเลยค่ะ
เป็นโลกที่คนแก่อย่างเขาไม่เคยได้พบเจอมาก่อน จนกระทั่งได้เจอกับสาวใหญ่คนนึงที่ท่าทางมีฐานะพอสมควร มีสามีมีลูกแล้วด้วย
แรกๆ ก็เหมือนเป็นแค่เพื่อน  แต่ไปคุยกันอีท่าไหนไม่รู้ก็ถูกอกถูกใจกันค่ะ  จากแค่เพื่อน ก็เริ่มลามปามกลายเป็นชู้ออนไลน์กันซะงั้น
มีการส่งข้อความหากันแบบลามกๆ  โทรศัพท์หากันแล้วคุยแต่เรื่องลามกๆ  คุยไม่เลิกทั้งๆ ที่เราก็อยู่ในบ้าน
บางทีก็มีนัดออกไปเจอกันที่โรงแรมข้างนอกบ่อยๆ ไม่ยอมกลับบ้าน  ซึ่งก็คงไม่ได้นัดกันแค่ไปกินกาแฟหรอกมั้งเนอะ?
(คห.บนๆ ที่ปรามาสว่าแก่แล้วทำอะไรมากไม่ได้นี่ ...ความจริงมันไม่ใช่เลยนะคะ เหอๆๆ นี่เคสสตัดดี้เลยค่ะ)

ถามว่าทำไมเราถึงรู้ได้ ก็นะ... คนแก่น่ะค่ะ รู้เทคโนโลยีได้ไม่เท่าเราหรอก อดีตเสืออย่างพ่อเขานึกว่าถ้าแชทกันในเฟซแล้วไม่อยากให้คนอื่นเจอ
ก็ล็อคเอาท์ซะซี่!  หารู้ไม่ว่า เบราเซอร์มันจำเอาไว้หมดแหละว่าล็อคอินเฟซนี้รหัสอะไร เราก็แค่กดล็อคอินเข้าไปดูตอนที่เขาไม่อยู่บ้าน
ก็เจอหมดทุกอย่างแล้วค่ะ =_____,= + (หลักฐานมาเพียบพร้อมบันทึกวัน เวลา หึๆ)

พ่อโกหกทางนั้นว่าแม่เราตายแล้ว (หืมม์??? เมื่อกี้ก็นั่งอยู่ในบ้านเนี่ย!!) ตัวเขาเหนื่อยกับชีวิตมากกก ต้องหาเลี้ยงลูกๆ คนเดียว (หืมมมมม์??)
ถ้าลูกๆ ปีกกล้าขาแข็งออกไปจากบ้านแล้ว ก็มีแค่เธอคนนี้แหละที่อยากให้อยู่ด้วยกันไปจนตาย  
ทางนั้นก็เชื่อด้วยนะคะ  รักมากกก สงสารพ่อมากกกก อยากหย่าผัว อยากทิ้งลูกแล้วมาอยู่กับคนนี้ใจจะขาดรอนๆ คนนี้แหละผัวรักของเมียยย
โดยที่ไม่รู้เลยว่าพ่อโกหกทุกอย่าง!!   พ่อเขาเชื่อมั่นในตัวเองมากค่ะว่าเขาโกหกเก่ง ทั้งแม่ ทั้งยัยนั่น ทั้งเราต้องจับไม่ได้แน่นอน  
แต่หารู้ไม่ว่ากับคนนอกน่ะเขาหลอกได้ แต่คนในบ้านที่อยู่กับเขามาเป็นสิบๆ ปี มันหลอกกันไม่ได้หรอกค่ะ!
เรารู้กันหมดทุกคนแม้แต่แม่ เพียงแต่พร้อมใจกันเงียบไว้ก่อนเพราะยังคิดไม่ออกว่าจะทำยังไงกันต่อไปดี จะลุย หรือจะถอย บลาๆ บลาๆ

พอเวลาผ่านไป พ่อเห็นคนที่บ้านยังจับไม่ได้ (คิดไปเองว่างั้น) ก็เริ่มได้ใจ ความเกรงใจที่เคยมีก็น้อยลงทุกวัน  จนถึงจุดพีคที่ในบ้านทนกันต่อไปไม่ไหวอีกแล้ว  ซึ่งขอไม่เล่า  .... พ่อก็หงายการ์ด "อีกไม่นานก็ตายแล้ว พ่อก็แค่อยากขอมีความสุขบ้าง!"

เราตัวชาเลยกับข้ออ้างนี้
คำถาม แปลว่าพ่อเห็นแก่ความสุขของตัวเอง มาก่อนการให้เกียรติและความสุขของคนในครอบครัวเหรอ?

มันเกิดคำถามเต็มไปหมดในหัวของเรา ว่าถ้างั้นแม่เราล่ะ แม่ที่ก็ออกไปทำงานหนักทุกวันทั้งที่อายุก็พอๆ กับพ่อแล้วล่ะ
ต้องยอมหลับหูหลับตา ถูกเหยียบย่ำศักดิ์ศรีอีกครั้งเพราะสามี "แค่อยากมีความสุขบ้าง" งั้นเหรอ
พ่อโอเคเหรอที่จะมีความสุข ชีวิตเซ็กส์แฮปปี้ โดยมีคู่ทุกข์คู่ยากที่ฝ่าฟันปัญหาเคียงข้างกันมาสิบๆ ปีต้องตกนรกทั้งเป็นอยู่ที่บ้าน
แล้วเราล่ะ เราที่ก็เป็นผู้หญิง ต้องเอาหูไปนาเอาตาไปไร่ ให้พ่อแท้ๆ ของเราทำเรื่องผิดศีลธรรมและน่าละอายแบบนี้
เพื่อให้พ่อ "มีความสุขบ้าง" งั้นเหรอ (ฟังดูกตัญญูเนอะ)  มันใช่เหรอ มันโอเคจริงๆ เหรอวะ นี่เหรอคนที่ควรเป็นพระในบ้านของเรา
ถ้าเราแต่งงานไปและสามีเรามีชู้ ทำลายเกียรติของเรา  ทิ้งให้เราตกนรกบ้างโดยบอกว่า "ก็ผมแค่อยากมีความสุขบ้างนี่ เข้าใจใช่มั้ยครับ คุณพ่อตา!"
พ่อก็ยังจะโอเคใช่ไหม...?

ไม่หรอก
มันไม่โอเค
ไม่ว่าจะอายุเท่าไหร่ มันไม่เคยมีคำว่าโอเคให้กับการทรยศคนในครอบครัวอยู่แล้ว
ทุกอย่างมันพังหมดแล้ว
เพราะคำว่า "ก็แค่อยากมีความสุขบ้าง" นี่ไง ที่ชอบกันเหลือเกิน

ใช่แล้ว.... เราไม่ทน และแม่ก็ไม่ทนเช่นเดียวกันค่ะ สุดท้ายพ่อกับแม่เราก็ไปจดทะเบียนหย่ากัน และพ่อก็ออกจากบ้านไปอยู่กับผู้หญิงคนนั้น (ที่ก็หลงพ่อมาก ทิ้งลูกทิ้งผัวมาจริงๆ และป่านนี้ก็คงยังไม่รู้ตุ้ยอะไรเลยเหมือนเดิม...)  คนที่ไม่ได้อยู่ในบ้านเราอาจจะตกใจว่าเฮ้ย ถึงกับต้องให้ออกจากบ้านไปเลยเหรอ  คำตอบของเราก็คือ ใช่ค่ะ ก่อนที่ทุกอย่างที่เขาทำมันจะทิ่มแทงตาเรา ทิ่มแทงหัวใจของเรา จนเราไม่สามารถเคารพยกย่องเขาในฐานะ "พ่อ" ได้อีก  ให้รีบจากกันโดยที่เรายังหลงเหลือความเคารพในตัวเขาเอาไว้บ้างดีกว่า ไปให้ตัวไกลจากกันที่สุดเพื่อไม่ต้องรับรู้อะไรอีกเลยนี่แหละดี

เราไม่รู้ว่าที่บ้านของจขกท. จะมีตอนจบอย่างไร  แต่เรามาเล่า เพื่อให้จขกท.และครอบครัวลองตรึกตรองดูถึงสิ่งที่อาจจะตามมาถ้าหากคุณเผชิญปัญหานี้ คุณจะอาจมีตอนจบที่แฮปปี้กว่านี้ก็ได้ (แต่สำหรับเรา แบบนี้ก็ถือว่าแฮปปี้นะ 5555) สิ่งสำคัญคือคุณต้องดูแลคุณแม่ของคุณให้ดี และตัดสินใจอย่างมีสติว่าสุดท้ายแล้วสิ่งที่ครอบครัวของเราต้องการจริงๆ คืออะไรค่ะ

สุดท้ายที่อยากจะบอกคือ เรื่องของความซื่อสัตย์ ความเคารพ และความเชื่อใจของคนในครอบครัวคือสิ่งที่สำคัญที่สุด มันไม่สามารถใช้คำว่า "ก็แค่...." มาเป็นข้ออ้างในการละเมิดสิ่งเหล่านี้ได้เลย ยิ่งคนเป็นพ่อ เป็นแม่ ที่ควรจะเป็นแบบอย่างที่ดีของลูกมาทำแบบนี้เสียเอง มันจะบ่อนทำลายความรู้สึกของลูกในทุกๆ ทาง  ผู้ใหญ่ท่านใดก็ตามที่กำลังหลงเดินทางผิดเพราะคำว่า "ก็แค่..." ก็อยากให้ลองหยุดตรองดูสักนิดว่าความสุขในชีวิตบั้นปลายที่แท้จริงคืออะไร ความสุขฉาบฉวยชั่วขณะ  มันคุ้มแล้วจริงๆ หรือที่จะแลกกับสิ่งที่คุณใช้เวลาสร้างมันมาชั่วชีวิตอย่าง "ครอบครัว" ค่ะ
ความคิดเห็นที่ 59
...เคยมีประสบการณ์ประมาณนี้ครับ  

ผมส่งข้อความปรับความเข้าใจกับฝ่ายหญิงเลยครับ  พูดอย่างสุภาพ  แต่ตรง
คือฝ่ายหญิงมีลูกแล้ว  แล้วฝ่ายชาย(ผู้ชายในครอบครัวผม)มีลูกเมียอยู่แล้ว
แล้วผมเห็นเค้าแชทกัน  แอบโทรหากัน  ส่งของนู่นนี่นั่นให้กัน  คุยกันเชิงชู้สาว  คือเล่นด้วยทั้งคู่น่ะครับ  โทษฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งไม่ได้
ในเฟสมีส่งเพลงบอกราตรีสวัสดิ์  เพ้อคำหวานๆ   ซึ่งเฟสแกตั้งเป็นสาธารณะ  ญาติพี่น้อง  รวมทั้งผมด้วย  เลยเห็นกันหมด
เมียเขาก็ทำงานงกๆ  สามีอยู่บ้านนั่งเล่นคอมเล่นมือถือ
ทุกคนไม่รู้จะเตือนยังไง  แต่ในบ้านจะรู้ว่าผมเป็นคนปากตะไกร  พูดอะไรทีนี่แทบจะไม่เผาผีกันเลย  เลยให้ผมรับหน้าที่นี้มาแทน

ผมส่งข้อความไปคุยกับผู้หญิงคนนั้นส่วนตัว  เนื้อความประมาณว่า...  

ผมได้เห็นพฤติกรรมที่ไม่ค่อยเหมาะสมนักของ(ผู้ชายคนนี้)ซึ่งมีศักดิ์เป็นญาติสนิทของผมมาระยะหนึ่งแล้ว  ออกทำนองชู้สาว
ถ้าทางคนของผมเป็นฝ่ายติดต่อหาคุณเอง  ผมต้องขอโทษที่ดูแลเขาได้ไม่ดี  ปล่อยให้มารุ่มร่ามเอากับคุณทั้งๆที่ภรรยาตามกฎหมายเขาก็อยู่ทั้งคน
ภรรยาของผู้ชายคนนี้เป็นฝ่ายทำงานส่งเงินมาให้  เพื่อให้เขาเติมเงินโทรศัพท์เติมเน็ตไปคุยกับผู้หญิงคนอื่น  
คุณคิดว่าการกระทำของผู้ชายคนนี้สมควรไหม  น่ายกย่องหรือไม่
ลูกๆเขาก็โตแล้ว  สิ่งที่เขาทำเขาโพสญาติพี่น้องทุกคนก็รู้เห็น  ลูกเขาเองก็รู้เห็น  แล้วจะให้ลูกไหว้คนแบบนี้หรือ  ลูกมันจะนับถือไหม
สิ่งที่ทำให้มนุษย์ต่างจากสัตว์ก็คือ  มนุษย์มีหิริโอตตัปปะ  ความยับยั้งชั่งใจละอายต่อบาป  ไม่ใช่ว่าฉันถูกใจจะลูกเขาเมียใครผัวใครไม่รู้  ฉันจะเอา
ถ้าเป็นหนุ่มน้อยสาวน้อยไม่เคยเจอเพศตรงข้ามเลยตื่นเต้นผมจะไม่ว่าเลย  นี่ผ่านมาจะครึ่งชีวิตแล้ว  อีกครึ่งชีวิตที่เหลือจะไม่เหลือความดีไว้ให้ระลึกถึงกันเลยหรือ

ยังไงผมต้องขอโทษอีกครั้งที่คนของผมมาทำให้คุณเสื่อมเสีย  เพราะเฟสคุณและผู้ชายคนนี้ตั้งค่าเป็นสาธารณะ  การกระทำทุกอย่างอยู่ในความรู้เห็นของญาติพี่น้องฝั่งผมมาโดยตลอด  และอาจจะทางเพื่อนฝูงฝั่งคุณเองด้วย  ซึ่งอาจจะให้ภาพลักษณ์คุณดูไม่ดีนัก  
ผมต้องขอโทษมา ณ ที่นี้...

ผมส่งไปประมาณนี้ครับ  ยาวพอสมควร  จะพูดทำนองว่าโทษคนของผมเอง  ไม่อยากไปกล่าวหาเพราะคนของเราก็ผิดด้วย  แค่เหน็บๆพอเจ็บๆคันๆ   แต่ถ้าพอจะมีความรู้สึกบ้างทางนั้นก็น่าจะละอายบ้าง
ทางผู้หญิงก็ส่งข้อความมาขอโทษ  ก็คงจะละอายจริงๆ  และก็เงียบหายไปเลยครับ  ขาดการติดต่อ

...จบข่าว-*-
แสดงความคิดเห็น