MGR เอาข่าวcctvในห้องราชไปลง แต่ดันเอาความเห็นลงไม่หมด ว่าแล้วทำไมคุ้นๆ

กระทู้คำถาม
จากลิงค์
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=karnoi&month=28-08-2015&group=86&gblog=197

มีคนแย้งความเห็นนี้ ที่MGRเอามาลงไว้ แต่MGRไม่เอาไปลง มันเลยกลายเป็นว่ากทม.ใช้กล้องคุณภาพสูงไปเลย
เรื่องcctvที่เขียนช่วงนี้ ก็มาจากกระทู้นั้นแหละ มันมั่วซั่วไปหมด
ยิ่งมาเจอข่าว จากMGRเข้า เลยรู้ว่า กล้องCCTVที่ติด ส่วนใหญ่บันทึกไม่ได้ ดูย้อนหลังไม่ได้
จุดที่ดูย้อนหลังได้ คือจุดสำคัญๆ เท่านั้น
เข้าใจตรงกันน่ะว่า ทำไมถึงหาคนร้ายไม่เจอ

กระทู้เดิม ปี56
http://pantip.com/topic/30122626

------------------------ความเห็นที่เอาไปลง----------
ปากคำจากคนใน-กล้องแพง แต่คุณภาพต่ำ
“ถ้าไม่เชื่อลองดูถ้ามีเหตุการณ์ ในกทม ก็ได้ ดูภาพคนร้ายก่อเหตุ หรืออุบัติเหตุไรก็ได้ ตามข่าวดูแทบไม่ออก
ดูว่าจะเป็นไง กล้องไม่มี หรือ กล้องเสีย หรือมันต้องเป็นเฮีย อะไรซักอย่างนี่แหละ ส่วนใหญ่ติดตามบ้านประชาชนทั้งน้าน ที่ชัด"ร้องไห้ข้อความจาก pantip)

เกี่ยวกับเรื่องราคาและคุณภาพที่ดูจะสวนทางกัน ได้มีผู้ที่เคยทำงานอยู่ในบริษัทกล้องวงจรปิดที่รับติดตั้งให้ กทม. ได้ออกมาเปิดเผยข้อมูลไว้ “ผมเคยอยู่ในบริษัทที่รับผิดชอบงานติดตั้งกล้องวงจรปิด 20000 ตัวของกทม.บริษัทหนึ่ง ขออนุญาตไม่บอกชื่อบริษัทนะครับ เพราะสิ่งที่ผมกำลังจะเล่า บอกได้เลยว่า ไม่มีหลักฐาน แต่ประสบมากับตัวเองล้วนๆ”

“กล้องที่นำมาใช้ในงานนี้ แท้จริงแล้วเป็นกล้อง HD 5 Megapixel เชียวนะครับ ราคามันเลยสูงมาก กล้องส่วนใหญ่จะเป็นกล้อง IP เดินสาย Cat5e แล้วแปลงเป็น Fiber Optic ส่งเข้าที่แต่ละสำนักงานเขต ซึ่งในแต่ละสำนักงานเขตก็จะมีห้อง Control Room สำหรับ Monitor ดูได้ แต่จะไม่เต็มสูบแบบส่วนกลาง กล้องอีกส่วนนึงจะเป็น Stand Alone ซึ่งก็จะติดตั้ง DVR แล้วก็บันทึกภาพไว้ในนั้นอ่ะแหละครับ ขนาด HDD ผมไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ แต่จะพอบันทึกภาพได้ตามระยะเวลาของที่ TOR กำหนดไว้ (ลืมแล้วเหมือนกัน) ส่วนเวลาจะนำภาพออกมาใช้ เข้าใจว่าต้องลงพื้นที่ไปดึงภาพที่ตู้เลยล่ะมั้งครับ(เข้าได้ผ่าน IP Address) ส่วนนี้ไม่แน่ใจนะว่ามีเยอะมั้ย แล้วราคาเป็นยังไง แต่กรุณาอย่าเอา DVR ที่ใช้ในงานนี้ไปเทียบกับของกระโหลกกะลาตัวละ 5-6 พันตามท้องตลาดเด็ดขาด เพราะตามท้องตลาด ความสามารถบันทึกอย่างเก่งก็แค่ 4CIF,D1 ราคาก็พุ่งไปเป็นหมื่นแล้ว เพราะตัวนี้ บันทึกเป็น HD ได้ล่ะครับ (แต่เท่าที่ทราบ ราคาก็ยังสูงโดดเกินไปอยู่ดี ถ้าอยากรู้ว่ามันราคาสูงขนาดนั้นเลยมั้ย ก็ต้องไปดูเอาเองล่ะครับ ตามถึงแหล่งผลิตแล้วลองขอใบเสนอราคามาดูเล่นๆก็ได้ แล้วจะรู้เอง... ถ้าคุณรู้ราคาจริงแล้วคุณจะตกใจ ว่าทำไมมันกล้าเซ็นต์กันเข้าไปได้ยังไง ของราคาขนาดนั้น)

ผมบอกสั้นๆ ละกัน ว่า บริษัทที่นำกล้องตัวนี้เข้ามาขายตอนนั้น ถูกตั้งขึ้นมาเพื่อขายงานนี้ ใครเป็นเจ้าของก็ไม่รู้ รู้แต่ว่า ทุกเจ้าที่จะเข้าประกวดราคางานนี้ ถูกบีบให้ใช้กล้องรุ่นนี้ ยี่ห้อนี้ในการยื่นซอง ทั้งๆที่ ยังมีกล้องที่ดีกว่ามันหลายเท่านัก และราคาถูกกว่า แต่ตามสเป็คมันดูดี เพราะมีถึง 5 MP แต่ถามว่าห่วยมั้ย บอกเลยว่าห่วยสุดๆ อย่างกับว่าเอาของตกรุ่นของยี่ห้อนั้นมาขายด้วยซ้ำ บอกเลย ถ้าใครอยากจะรื้อเรื่องนี้มาดู แนะนำให้ไปตรวจสอบตรงเรื่องตัวกล้องยี่ห้อ S*****t ก่อนเลย ว่าบริษัทไหนที่นำมาขายให้!”
------------------------------------------------------------------------

ความเห็นแย้ง

ความคิดเห็นที่ 15-2
1. กล้องที่นำมาใช้ในงานนี้ แท้จริงแล้วเป็นกล้อง HD 5 Megapixel
ถาม : มันเป็นกล้อง IP คุณทำไมจ้างผมต่อแต่สาย RG6 ครับ  สาย UTP ไม่ใช้ หมายความว่าไง ราคา กล้อง 50,000  ใช้แค่ 5,000

2. งานติดตั้งนี้มีห้อง Control Room ใหญ่อยู่ที่กทม
ถาม : จริง ต่อจากหลัง DVR ไป   ได้ภาพแค่ D1= 704x576 pixel  ที่ว่า 5 ล้าน pixel ละเมอไปเปล่าครับ
ออกแบบเป็นสองระบบ กินแบบ Analog  ก่อน เสียค่าอัพเกรดเป็น  ระบบ IP อีกต่อ   กิน 2 ต่อ ลั่นล้าเชียว
2.1  กินแบบ ระบบ Analog  (ระบบ HD  ในกล้อง Analog เนี่ยเพิ่งมีครับ  ตอนก่อนนั้นก็ D1 แหละน่า รู้ๆกันอยู่)
2.2  กินแบบ ระบบ IP  

3.เรื่อง HDD กำไรนี่เข้าใจ แต่ส่วนต่างเยอะไปไหน

เรื่องเอาง่ายๆ นะครับ  
เรื่องยี่ห้อ ที่ว่าของกระโหลกกะลาขายตามพันทิพย์ ของ กทม. ผมว่าที่ใช้อยู่ก็ไม่ต่างกันนะ
แบรนด์ดังๆ ที่หลายประเทศเขาใช้กันทำไมไม่ใช้  ราคาไม่ได้สูงไปกว่าที่ขาย
Axis, Bosch, Pelco, Honeywell, Sony, Samsung, Panasonic หรือ กำไรมันน้อยละครับ   โถ .....ประเทศไทย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่