[CR] รีวิววิธีเดินทางจากสนามบินฮ่องกงเข้าตัวเมืองอีก 1 วิธีที่ถูกและสะดวกสำหรับเราพร้อมกับที่พัก AIRBNB

ฮายยยยย เอวี่บอดี้ สรุปงบก่อนเลยนะคะ
ไป 3 คืน 3 วัน (22-25/08/2015)
วันแรกถึงฮ่องกงก็ทุ่มครึ่งแล้วกว่าจิออกมาจากสนามบิน ถึงห้องพักตอน 4 ทุ่มครึ่งแล้วขอนับเป็น 1 คืนไม่นับเป็นวันเนอะ
ค่าเครื่องบินได้โปรมา 7996+640 (ค่าโหลดนี้เพิ่มมาจากตอนที่เพื่อนเริ่มฝากซื้อของเยอะขึ้น) 8,636 บาท
ค่าที่พัก AIRBNB 2,392 บาท
แลกเงินไป 13,530 แบ่งเป็นค่าช๊อปปิ้ง 7,000 (ไม่นับเนอะ)ที่เหลือคือค่ากิน 6,530 บาท (3,000 เรทตอนนั้น 4.51 แพงจุง)
ไม่มีค่าซิมเน็ตนะคะ เราได้ใช้ซิมฟรีจาก I-Sim จากกระทู้นี้(ไม่เอาไม่อิจฉา วะฮะฮ่าาา)
รวม 8,636+2,392+6,530 = 17,558/2
ตกคนละ 8,779 บาท
แอบพกเงินไทยไปอีก 2,000 เผื่อไม่พอ ที่นู้นได้เรทถูกกว่าอ่ะ เสียไตอย่างมากแต่เราไปถามของ western union สีเหลืองๆนะคะได้เรท 4.2 กว่าๆ คือแบบอยากจิกลับไทยแล้วแลกคืนแล้วบินมาฮ่องกงอีกรอบเอามาแลกที่นี้ สรุปเราไม่ได้แลกนะคะแค่ไปถามด้วยความอยากรู้ไง เจ็บแปลบขึ้นมาทันที อกหักใช่ไหมแบบนี้ โว้วว เย้

ก่อนจะรีวิวขอตอบก่อนเพื่อมีคำถาม อาจจะไม่มีใครถามเลยก็ได้ แต่อยากตอบก่อน 55
- อิ่มทุกมื้อไหม
ตอบ อิ่มค่ะ แต่บางมื้อไม่ได้กินเพราะเราตื่นกันเกือบเที่ยง ฉะนั้นมือเช้าตัดออก กินทีเดียวเที่ยงเลย
- เที่ยวครบทุกที่ที่เป็นแหล่งท่องเที่ยวไหม
ตอบ ไม่ค่ะ บอกตรงๆเรากับแฟนเราไม่ชอบเที่ยววัด แฟนเราเขาขี้ร้อนเน้นเดินชมเมือง เที่ยวห้าง ช๊อปปิ้งและหาของกินมากกว่า
- เที่ยวง่ายไหม เดินทางยังไง
ตอบ เที่ยวง่ายมากกกกกกกกกกก แหล่งไหนที่ MTR ไปถึงเราก็ไปที่นั่นค่ะ อะไรที่ดูแล้วยากดูงงๆ ไม่ไปค่ะ ยกเว้นอยากไปจริงๆ ซึ่งมีไหม มีสิแต่น้อย 55

เอาล่ะจะเริ่มรีวิวละน่า
.
.
.
.
.
.
เดียวมาต่อนะคะ ทำงานแพพ
อ่ะล้อเล่นนนน

วิธีการเดินทางเข้าเมืองอีก 1 วิธี
จริงๆแล้ววิธีนี้ได้มาจากลุงเด้งกับป้าไก่ ต้องกราบขอบพระคุณมากๆค่ะ
เราเห็นว่ารีวิวนี้นานแล้ว ประเด็นจริงๆคือไม่ได้อยากประหยัด แต่แค่อยากรู้ว่ามันยังเดินทางด้วยวิธีนี้ได้อยู่ไหม
เพราะยังไม่เคยเห็นรีวิวนี้ เห็นแต่รีวิว AE กับ รถบัส A21 แล้วลุงเด้งก็บอกว่าเหมาะสำหรับคนที่มีกระเป๋าใบไม่ใหญ่มาก ซึ่งเรากับแฟนมีกระเป๋าสะพายหลังกันคนละใบ เหมาะสมกับวิธีนี้พอดีเบย ขาไปไม่ได้โหลดกระเป๋าค่ะ ตอนแรกกะว่าไม่ซื้ออะไรจะไปแบบ
แบคแพคเกอร์แต่เซนส์มันแรงมีความรู้สึกว่าขากลับควรเกียมถุงชาแนลจากสำเพ็งไว้ซักใบพร้อมกับซื้อเทปใสใหญ่เอาไว้พันถุงให้แน่นเพื่อขากลับจิมีของอะไรต้องโหลด ซึ่งเซนส์มันแรงงงง ขากลับโหลดไปอีก 13 กิโล เบาๆ ม่ายยยยยยยยยยยยยย เอาล่ะจะรีวิวจริงๆล่ะ

วิธีเข้าเมือง ขึ้นรถบัสสาย S1 >> ต่อ MTR Tung Chung Station >> ลง Lai King Station เพื่อเปลี่ยนสาย MTR ไปลง Monkok Station
เราพักแถวมงก๊กถ้านั่งรถบัส A21 จะราคา 33 HKD ส่วนวิธีนี้แค่ 20 HKD อ่ะๆถูกกว่าตั้ง 13 HKD 2 คนก็ 26 HKD สำหรับคนที่พักแถวจิ้มซาจุ่ยราคาเท่ากันนะคะ

เมือถึงสนามบินออกจาก ตม มาแล้วก็ซื้อบัตรปลากหมึกให้เรียบร้อยให้สังเกตป้าย To City เพื่อเข้าเมืองค่ะเดินมาตามทางแล้วเลี้ยวขวาซึ่งไปทางเดียวกับทางไปขึ้นรถบัส A21 ดูจากป้ายนะคะจะเขียนว่า Bus เดินออกมาจะเจอป้าย Bus Terminus

จากนั้นหยุดก่อนทุกท่านให้เหลือบตามองมาท่านขวามือจะมีป้ายที่เสาเขียนว่าไปขึ้นรถสาย S1 สายเดียวกับที่ไป City Gate เลย คือมันไม่ได้เขียนเป็นประโยคนะคะ คือเขียนตามรูป

แล้วเดินเลี้ยวขวามาตามป้ายเลยค่ะ ข้ามถนนไปเลี้ยวซ้ายอีกที เดินตรงไปเรื่อยๆก็จะเจอป้ายที่จอดรถ S1 ก็รถที่ไป City Gate นั่นแหละไปลงที่ City Gate เลย

จากนั้นเมื่อถึง City Gate แล้วให้เดินมาเรื่อยๆเพื่อเข้า City Gate แต่เราไม่ต้องเข้านะคะ มองตรงมาจะเจอ Tung Chung Station จากนั้นเราก็เดินข้ามไปขึ้น MTR เลยค่ะ จากนั้นก็ลง  Lai King Station เพื่อเปลี่ยนสาย MTR ไปลง Monkok Station แล้วเราก็จะถึงจุดหมายโดยสวัสดีภาพๆๆๆ เย้ จะใช้เวลาประมาณเกือบๆ ชม

ชื่อสินค้า:   ฮ่องกง
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่