มีวิธีไหนที่จะไม่ให้คนใดคนนึงไปเปิดบัตรเครดิตครับ ... (จะไปปิดหนี้บัตรให้ญาติแต่ไม่อยากให้เค้าเปิดบัตรใหม่)

สอบถามหน่อยครับ
มีญาติคนนึง เป็นหนี้บัตรเครดิตก้อนนึง (หลักแสน) เค้าขอให้ช่วยหน่อยแล้วจะผ่อนให้รายเดือน
ผมก็จะช่วยเค้า (หนี้จะได้หรือไม่ได้ ทำใจแล้ว ) *เพราะพ่อแม่เค้ามีบุญคุณกับที่บ้านผมด้วย
แต่ตั้งเงื่อนไขว่าปิดแล้วต้องยกเลิกบัตรเลย ห้ามใช้แล้ว แต่ก็เกรงว่าเค้าจะไปเปิดบัตรอีก

ซึ่งหากเป็นอย่างงั้นก็ต้องปล่อยตามเวรกรรม ครั้งเดียวพอ

แต่มีวิธีไหนบ้างครับ ที่จะบอกแบ๊งค์ที่จะปิดว่าห้ามเปิดบัตรให้คนๆนี้แล้ว ไม่งั้นไม่จ่ายหนี้ปิดบัตรให้นะ
(ส่วนแบ๊งค์อื่น จะไปเปิดก็ห้ามไม่ได้ล่ะ)

เรื่องดูจะติ๊งต๊องหน่อย แต่พอมีวิธีไหนบ้างครับ
ขอบคุณครับ

*เพิ่มเติมครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่