ขอคำแนะนำ เรื่องการเปิด บ. จำกัดครับ

เริ่ม ต้น ตอนนี้ ผมทำ งานบริการเกี่ยวกับอีเว้นโครงสร้าง และการจัดอาหารครับ เริ่มมีทีมทำกันเองมา ประมาณ 5 เดือนครับ โดยมีความรู้ด้าน บัญชี และการทำ บ. ไม่มาก

ลูกค้าผมส่วนมากเป็น บ. ต้องการบิล หัว บ. และ บิล vat ครับ

ตอนนี้ปัญหา คือต้องนำผ่านบิล บ อื่น โดยเสียค่า บริหารจัดการ 10% จากยอดไปเสนอราคา ก่อน vat

ซึ่งถ้าบิลผม 100 ผมต้องเสียให้ บ. ผ่านบิล 10 บาท
การจ่ายเงินให้ผม คือหัก เป็นค่าจ่าง อีก 3%

เท่ากับ 100 ยอด ผมจะเหลือ 87 บาท ยังไม่หักค่าใช้จ่ายใน JOB นะครับ

ปัญหาที่อยากเปิดนอกจาก 10% แล้ว การจ่ายเงินคืนแต่ละบิลค่อนข้างช้า ทำให้ผมมีปัญหา การเครียคาใช้จ่ายในบ้างครั้งครับ

ผมจึงมีความคิดอยากเปิด บ. เอง แต่หาข้อมูลแล้วมีคำถามครับ คือ

1. ถ้าเปิดแล้ว ควรจด Vat ไหมครับ เพราะปีแรก อาจไม่ถึง 1.8 ล. การออกบิล หัว บ. ปกติ ลูกค้าจะมีปัญหา หรือ ความน่าเชื่อถือจะลดน้อยลงหรือไม่ครับ

2. การเปิด Vat ถ้าหากบางเดือนไม่มีงาน  ต่องนำส่ง vat ทุกเดือนจะมีปัญหาไหม ครับ

3. 5 เดือนที่ผ่านมา  การผ่านบิล บางเดือนสูงสุด 50000++ เดือนน้อยสุด 10000 ครับ

หากท่านใด มีคำแนะนำเพิ่มเติม ผมยินดีรับฟังทุกคำแนะนำครับ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ  ที่ช่วยเหลือมือใหม่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่