ไปถวายสังฆทานแต่พระไม่สวดให้

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ทุกท่าน  ผมมีเรื่องอยากจะขอคำแนะนำหรือแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในเรื่องของการถวายสังฆทานครับ
เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวันที่ 12 สิงหาคม 2558 ที่ผ่านมา เป็นวันแม่แห่งชาติ  แม่ของผมอยากทำบุญ และถวายสังฆทาน ผมก็ได้จัดแจงให้ท่านโดยการไปซื้อของต่างๆ มาห่อเอง ด้วยความที่เคยบวชพระมาก่อน จึงรู้และเข้าใจดีว่าควรจะทำอย่างไรเพื่อให้ได้ประโยชน์สูงสุด จากสังฆทานที่เรานำไปถวายพระสงฆ์ และสามารถนำไปใช้ประโยชน์ได้จริงๆ   เข้าเรื่องเลยแล้วกันนะครับ เวลา ประมาณ 09.30 น. ของวันที่ 12 สิงหาคม 2558 ผมพาแม่เดินทางถึงวัด ขอไม่เอ่ยชื่อวัดแล้วกันนะครับ  วัดแห่งนี้ตั้งอยู่ ต.บ้านเลือก  อ.โพธาราม จ.ราชบุรี  เป็นวัดที่คนนิยมไปสะเดาะเคราะห์ ต่อชะตา ดูดวง ซึงพระที่ดูดวงนี้มีชื่อเสียงเลื่องลือว่าแม่นยำมาก  แต่ส่วนตัวของผมแล้วไม่ได้สนใจเรื่องพวกนี้สักเท่าไหร่ ....เมื่อไปถึงก็เดินขึ้นไปบนศาลา ซึ่งบนนี้จะมีกูฎิพระสงฆ์อยู่หลายห้องรวมถึงห้องของเจ้าอาวาสก็อยู่บนนั้นด้วย  ขณะนั้นเจ้าอาวาสอยู่ในห้อง มีลูกศิษย์เข้าไปตามให้ ระหว่างรอ ผมก็จัดแจงเตรียมของใส่พาน เพื่อจะได้ไม่เป็นการเสียเวลาเมื่อท่านออกมา  นั่งรออยู่ประมาณ 15 นาที ท่านก็ยังไม่ออกมา  ผมก็นั่งรอต่อไปอีกสักระยะ จนมีพระลูกวัดรูปหนึ่งเดินเข้าไปตามให้อีกรอบ  ท่านก็ยังไม่ได้ออกมาท้นที ผมกับแม่ก็นั่งรออีกประมาณ 20 นาที จากนั้นก็มีลูกศิษย์เข้าไปตามให้อีกรอบ รวมเป็นสามรอบ  ครั้งสุดท้ายที่ลูกศิษย์เข้าไปตามเจ้าอาวาส ผมรอประมาณ 10 นาที ท่านก็ออกมา หน้าท่านเหมือนกับท่านเพิ่งตื่น (ความคิดของผมนะครับ) เมื่อเจ้าอาวาสออกมาก็ถามผมกับแม่ว่ามาทำอะไร (น้ำเสียงไม่เต็มใจนัก) ผมก็บอกท่านไปว่าพาแม่มาถวายสังฆทานครับ  จากนั้นเจ้าอาวาสก็บอกให้แม่ผมยกของถวายเลย (ซึ่งผมจัดใส่พานใหญ่ เตรียมไว้แล้ว) เมื่อแม่ผมยกของถวายเสร็จ เจ้าอาวาสก็บอกว่าให้กรวดน้ำ แล้วท่านก็ขึ้น ยะถาฯ ....
พอท่านสวดบทกรวดน้ำจบ ก็ให้ผมนำน้ำไปเท จบพิธีแค่นี้    ตรงนี้เองครับที่ผมสงสัย  ทำไมท่านไม่ให้แม่ของผมกล่าวคำถวายสังฆทาน จนแม่ผมท่านก็สงสัยมาถามผมบนรถขาขับกลับบ้าน ว่าทำไมเจ้าอาวาสถึงไม่สวดอะไรเลย ด้วยความที่สงสารแม่กลัวท่านจะคิดมาก ก็เลยบอกไปว่า ไม่เป็นไร เรานำของมาถวายพระ และพระท่านก็รับไว้แล้ว ก็ถือว่าเจตนาของเราสำเร็จแล้ว ....ผมอยากขอความคิดเห็นจากท่านผู้รู้ครับ ว่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นแบบนี้ พระท่านทำได้หรือไม่ หรือเป็นเพราะผมคิดมากไปเอง ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่