ทริปชีวิตดี(มั้ง) เก็บแต้มตามเมืองสวย The mustเก็บครบ กินแหลก Chillax 15วัน 15 เมือง ใน: Scotland, UK :) by Y. travel

HELLO to Ytraveller ☺
British Style by Y.travel 15days 15 Cities
United Kingdom: Scotland, UK

ค่ะ กลับมาอีกครั้งสำหรับทริป Cool Coolของเรา By Y.travel นะคะ
ขอแอบบอกนิดนึงว่าหากต้องการติดตามการไปเที่ยวของเราได้ที่ https://instagram.com/y.travel/
IG: Y.travel นะคะ หรือ website: ytraveltheworld.com/
หรือ facebook ค่ะ https://www.facebook.com/Y.travelnow

City Ytraveller pass through:
Edinburgh- Glasgow- St. Andrew- Lake District- Keswick- Kendall-York- Manchester – Liverpool- Bath –Bicester - Oxford – Cambridge-London- Brighton-London

ครั้งนี้ต้องบอกก่อนเลยว่าเป็นแพลนที่ครอบครัวไปด้วยกันจึงไป
ตามความชอบของแต่ละคน
คุณพ่อ จะชอบธรรมชาติ สถานที่แปลกๆใหม่
คุณน้องชาย จะชอบการกินเป็นชีวิตจิตใจและเป็นเจ้าของ Instagram ยอดฮิตรวบรวมด้านอาหาร ชื่อว่า KINLAG
IG:KINLAG
https://instagram.com/kinlag/?hl=en
สามารถติดตามผลงานการกินของเราได้ทุกมื้อในทริปนี้นะคะ
บอกก่อนเลยว่าแต่ละร้านเด็ดทั้งนั้นเลย
และสุดท้าย โดยส่วนตัวเป็นคนชอบธรรมชาติ ผจญภัยค่ะ เลยรวมกันเป็น combination ที่ลงตัวคือครบทุกด้านเลย

การเดินทาง : จาก Edinburgh to London ขับรถ Audi A5  โดยเช่าของ hertz ค่ะ สำหรับ 1 อาทิตย์ใน LONDON เราซื้อตั๋ว oyster 1 week คุ้มสุดๆเพราะไปทุกที่ zone 1-2  แทบจะครอบคลุมทั้งหมดค่ะ

ช่วงเวลาเดินทาง: 15 วัน ตั้งแต่ 21/7 จนถึง 4/8
สภาพอากาศ: หนาว 10กว่าที่Scotland   ที่ ลอนดอนค่อนข้างร้อนค่ะ 25-30องศา ใส่เสื้อผ้าปกติ คล้ายๆอยู่ไทย

Essential thing: ร่ม แว่นกันแดด กระเป๋าเป้ (เดินทางสะดวก) รองเท้าผ้าใบ

มาดูกันเลยว่าเราไปไหนกันมาบ้าง แบบคร่าวๆกันก่อนจะได้รู้ภาพรวมแต่ละเมืองและเวลาที่ใช้ในการเดินทาง

DAY1:  Edinburgh
DAY 2: Edinburgh
DAY 3: Edinburgh- Glasgow
DAY 4: Edinburgh- St. Andrews Lake District ( Keswick )
Driving duration 4.40 hours
DAY 5: York, Manchester
Driving duration 1.5 hours
DAY 6:  Liverpool, Bath
Driving duration  3.5 hours
DAY 7: Bicester, oxford
Driving duration 2.5 hours
DAY 8: Cambridge, London
Driving duration 3 hours
DAY 9:  London
DAY 10: London
DAY 11: London
DAY 12: London
DAY 13: Brighton and seven sisters
Driving duration 1.40 hours (One way) by Train St. Pancras
DAY 14: London
DAY 15: Hampton Court Palace & Lavender Mayfield

เริ่มทริปกันเลยนะคะ
วันแรกของการเดินทางเราถึงลอนดอนเพื่อต่อเครื่องไปที่ Edinburghเลยค่ะ
เพื่อนสนิทของเราได้จัดแพลนเอาให้เรียบร้อย แบบเรียกได้ว่าเก็บครบทั้งเมืองทั้งที่เที่ยวที่กิน

DAY1:  Edinburgh

สำหรับวันแรกถึงเมือง Edinburgh ประมาณเที่ยง ก็เริ่มที่ถนน No.1 High Street ( The Royal Mile) เป็นถนนเส้นหลักของเมืองนี้ เท่าที่สังเกตุมีนี้มีความเป็น Artist ค่ะ คนออกมาเล่นดนตรี เป่าปี่สก็อตให้นักท่องเที่ยวถ่ายรูปกัน

หลังจากนั้นเราก็ขึ้นไป Edinburgh Castle ซึ่งอยู่ตรงกลางเมือง ขึ้นไปสามารถมองตัวเมืองได้ทั่ว 360 องศาเลยค่ะ การเข้า Castle จะเสียเงินค่าเข้าคนละ 18 ปอนด์ค่ะ
สำหรับชั่วเวลากลางวันของที่นี่ ถือว่ายาวมากกกกกกกกก  คือ ตี5 – 3 ทุ่ม ก็ยังสว่างค่ะ ถือว่าคุ้ทสุดๆ ถ้าใครคิดว่าจะเที่ยวในช่วงนี้ Summer time เดือน กรกฏาคมนะคะ

DAY 2: Edinburgh

วันที่2 นี่เน้นความฟิตนะคะ เพราะว่าเราจะขึ้นไปที่ Arthur’s Seat ค่ะ คือตอนที่มองขั้นไป แอบช็อคเล็กน้อยว่าแบบ เออะ!!! จะขึ้นไปไหวหรอ (คะ) ใช้เวลาประมาณ 1ชั่วโมงในการไต่ขึ้นค่ะ พอขึ้นไปบนสุด พีคคคคค มาก คือ สวยอะสวยมากกกอยู่แล้ว แต่ลมคือแรงมากด้วย55555 ยังไงก็ปันไปให้ได้บนสุดนะคะ สนุกดี แต่ก็เหนื่อยใช่เล่น

ทางเดินลง route จะชิวๆกว่าทางเดินขึ้น จริงๆแล้วมีหลายเส้นทางมากนะคะ แล้วแต่เราว่าเราจะขึ้นจากทางฝั่งไหน

ละแล้วมื้อกลางวันก็มาถึง ร้านนี้ส่วนใหญ่คนจะมา Afternoon Tea ค่ะ แต่เราไม่เหมือนใคร มากินกลางวันที่นี่เลย ราคาค่อนข้างแพง แต่ถือว่าเหมาะกับการรางวัลตัวเองหลังจากปีนเขามาค่ะ อาหารติดตามได้ใน KINLAG นะคะ

สวนที่นี่สวย ถ้าอากาศดี คนจะทานอาหารดิ่มชากันข้างนอกค่ะ

หลังจากอิ่มท้องแล้วเราก็มากันที่ Victoria Street เป็นถนน Shopping ของที่นี่คะ โดยส่วนตัวเราชอบที่นี่ เพราะให้ความรู้สึกเมืองใหม่กับเมืองเก่าผสมกันอย่างลงตัว

นอกเหนือจากทรงตึกจะดูเก่าๆ National Museums Scotlandข้างในนี่เลิศค่ะ ดู modern เหมาะแก่การเข้าไปดูศิลปะในวันฟ้าครึ้ม

Holyrood Castle เราไปดูข้างนอก ไม่ได้เข้าไปดูข้างในเพราะหมดเวลาค่ะ

และสุดท้ายLandmark สำคัญที่พลาดไม่ได้ คือ    Top of Calton Hill
เหมาะกับการมาตอนเย็นดูพระอาทิตย์เย็น จะมานั่งเล่น นอนเล่น ปิคนิค วิ่งเล่น ถ่ายรูป เหมาะมากๆค่ะ จบวันที่2 แบบตารางแน่นเอี๊ยดตามแบบฉบับ Ytravel ค่ะ

DAY 3: Edinburgh- Glasgow

วันนี้เราเดินทางไป Glasgow โดยรสบัส  Megabus จองก่อน ตั๋วถูกค่า 2 ปอนด์ Round trip ประมาณ40นาที จาก Edinburgh วันที่ไปอากาศค่อยข้างแปรปรวน ฝนตก แดดออก ลมแรงสลับไปมา เราจึงเลือกการเดินทางเที่ยวรอบเมืองแบบใหม่ โดย รถ Citysightseeing สีแดง นั่งรถพร้อมหูฟังบรรยาย เป็นรถแบบ Hop On Hop Off อยากจะลงตรงไหน ลง ขึ้นตรงไหนขึ้น แต่ป้ายนะคะ
สวน Botanic น่ารัก ร้านอาหารนี้คือดีงามค่ะ “Bread meats Bread”

DAY 4: Edinburgh- St. Andrews -Lake District ( Keswick )

วันนี้เป็นวันหนึงที่ขับรถแบบทรหดมากค่ะ เรื่องเริ่มมาจากรายการ Golf- Theopen  http://www.theopen.com/ ที่แข่งกันที่ St.Andrew เพิ่งจบไป สนามเป็น Dream’s destination ของนักกอล์ฟทั่วโลก รวมถึงคุณพ่อ เราจึงจัดการจอง walking tour เพื่อดูสนาม และถ่ายรูป มุมเด็ดแบบคุณ Jack Nicklaus ที่หลุม 18ค่า

หลังจากนั้นก็ตะลุยขับรถเป็นเวลา 4 ช.ม. มาถึง Keswick และพุ่งตรงดิ่งไปที่ LAKE ให้สมกับที่มาในถิ่น Lake District

พูดเลยว่าสมมาก สมกับคำร่ำลือค่ะ เราขับรถเลียบทะเลสาบมาเรื่อยๆจนถึงเมืองเล็กชื่อ Kendall ที่เราจะพักกัน ทานอาหารค่ำร้าน local อร่อย วันนี้เข้านอนเร็วเตรียมเที่ยววันถัดไปค่ะ

DAY 5: York, Manchester
วันนี้ออกแต่เช้าตรู่เพราะมีนัดกันที่ Old Trafford ที่เมือง Manchester นะคะ เวลา บ่าย4โมงเย็นเป็น tour stadium  รอบสุดท้าย จึงต้องรีบทำเวลานิดนึงค่ะ
เริ่มต้นที่ York เพื่อนสนิทของเราแนะนำหลายคนมากว่าต้องมาที่นี่ให้ได้
Bettys Café and Tea Rooms ต้องต่อคิวนะคะ แต่ก็ไม่นานมากประมาน 20นาทีค่ะ หลังจากที่ทานอาหารเสร็จ ก็เดินเล่นในเมือง มีร้านน่ารัก ขายของกระจุกกระจิก หลังจากนั้นก็เดินไปดูมหาวิหาร York Minster สวยสง่ายิ่งใหญ่ สมกับที่ทุกคนพูดถึงค่ะ

บ่ายโมง เราออกเดินทางไป Manchester ถึงก่อนเวลา เราจึงเดินทางไปที่ Etihad Stadium ของ Manchester City ก่อน หลังจากนั้นก็ไปยัง Old Trafford แฟนบอลอย่างหนุ่มๆจะต้องชอบแน่ๆ เพราะขนาดเราไม่ได้สนใจเรื่อง บอล ยังต้องยอมรับเลยว่า ที่นี่ เข้า ทำBranding ได้ดีจริงๆ มี story พาเดินชมจุดสำคัญๆ ต่าง รวมไปถึงห้องเปลี่ยนชุด ห้อง VIP  ห้องแถลงข่าว บัตรราคา 18 ปอนด์ ตอนจบของ tour ได้รับ certificate กลับบ้านค่า

DAY 6:  Liverpool, Bath
ตื่นเช้าเช่นเคย ขับรถไปยัง Liverpool ใช้เวลา 45 นาที ฝนตกปรอยๆ บัตรราคา 12 ปอนด์ ถึงแม้ว่าฝนตก แฟนบอลก็ยังมาอย่างไม่ขาดสายค่ะ

แล้วเราก็ขับรถไปที่ Bath เดินชมเมือง Bath เป็นเมืองที่เรามารอบที่ 2 แล้ว แต่ก็ ยังชอบความน่ารักของเมืองนี้ สถานที่ท่องเที่ยวที่สำคัญก็จะหลุดไม่พ้น Bath spa บ่ออาบน้ำของชาว Roman สมัยอดีต Roman Bath  Bath Abbey

รวมถึงในปีนี้ มีการเปิด spa ให้นักท่องเที่ยวได้ลองใช้ด้วยค่ะ
สำหรับมื้อเย็นได้ทานที่ Sally Lunns ค่ะ อร่อยดี ☺

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่