ขออนุญาตถามเรื่องการทำภาษี ของ หจก ครับ

คือผมมือใหม่มากครับ ได้จด หจก ในนามสำนักพิมพ์ ขอถามนิดว่า

1.ผมต้องทำรายงานแบบแสดงบัญชีค่าเสียภาษี ส่ง สรรพากร ทุกเดือนเลยหรอครับ คือถ้าไม่มีรายรับก็ต้องทำ ?
1.1 ผมทำเองได้ไหม จะได้ไม่ต้องมีค่าจ้างบัญชี
หรือว่าต้องจ้างผู้ตรวจสอบบัญชี ทำรายงานส่งทุกเดือน ? ค่าจ้างประมาณเท่าไหร่ครับ

2.ที่ตั้ง สนพ อยู่เขตจตุจักร ควรไปติดต่อกับ สรรพากรที่สาขาไหนครับ/ แล้วการขอเลขผู้เสียภาษี มี คชจ ไหม

3.รายรับ / ด. / ปี เท่าใดจึงไม่ต้องเสียภาษีครับ
แล้วต้องเสียภาษี เป็นราย ด. หรือ ปี ครับ

4.ทำธุรกิจพิมพ์หนังสือจำหน่าย/ สายส่งจำหน่ายหนังสือ --- ได้รับการยกเว้นไม่ต้องเสียภาษีใช่ไหมครับ เพราะอ่านในประมวลรัษฎากร แต่ก็ไม่ get

5.ในกรณีมีนักเขียน b จ้าง สนพ พิมพ์หนังสือ + จัดจำหน่าย
เมื่อครบกำหนดรับเงินจาก se-ed/b2s สนพ ก็จะต้องนำเงินค่าขายหนังสือไปให้นักเขียน b

เช่นนี้ ขอความรู้ว่า 5.1 สนพ --- ต้องเสียภาษีไหม
                        5.2 b ผู้เขียน ต้องเสียภาษีไหม 7% 0r 3 % ?
สมมุตว่า b ต้องเสียภาษี / สนพ มีอำนาจหัก ณ ที่จ่ายหรือไม่

6.มีวิธีการลดค่าภาษีบ้างไหมครับ เช่น เวลาซื้อของใช้ สนง ก็ให้ออกใบกำกับภาษีในนาม หจก
มีวิธีอื่นอีกไหมครับ ที่ กม. ให้สามารถทำได้  

ขอบคุณมากๆในน้ำใจครับ

grazie milleแมว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่