ขอปรึกษาอาการป่วยหน่อยค่ะ

สวัสดีค่ะ
ขอปรึกษาอาการป่วยหน่อยค่ะ
คือหนูอายุ 21 ปี ป่วยเป็นโรคความดันโลหิตสูงได้ประมาณ 3 เดือนแล้วค่ะ คุณหมอระบุว่าเป็นโรคความดันฯ ที่ไม่มีสาเหตุนำค่ะ โรคประจำตัวอื่นๆก็เป็นภูมิแพ้ค่ะ แล้วเคยมีประวัติเป็นโรคภูมิแพ้ตัวเอง แต่ปัจจุบันหมอบอกว่าผลเลือดปกติ เพิ่งหยุดรักษาได้ประมาณปีนึงแล้วค่ะ
แต่ที่กลัวคือ มีอาการไอทุกวันเลยค่ะ แรกๆ ไอจนมีเสมหะเป็นเลือด แต่ตอนนี้ไม่แล้วค่ะ แต่ก็ยังไออยู่เรื่อยๆ ค่ะ และทุกครั้งที่ไอบางครั้งก็จะปวดหัวจี๊ด บางครั้งก็คลื่นไส้เวียนหัว แล้วก็อาเจียน
อาอารอื่นๆก็ เหนื่อยง่าย อ่อนเพลียค่ะ
เคยพยายามปั่นจักรยานเพื่อออกกำลังการดูแล้ว แต่พอเริ่มเหนื่อย หายใจแรง ก็ยิ่งไอ
ไม่ทราบว่าอาการพวกนี้เกิดจากความดันรึป่าวคะ มีโอกาสเป็นโรคอื่นแทรกซ้อนรึป่าว แล้วต้องปฏิบัติตัวอย่างไรบ้างคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่