[CR] เล่าสู่กันฟัง ... ทดลองลง Windows10 + 10 ข้อสงสัย อัพดีมั้ย?

สวัสดีครับ
เห็นมีกระทู้ลง Win10 กันเยอะแยะ เลยเอาบ้าง อยากลองของใหม่ก็ต้องจัดซะหน่อย

ก่อนหน้านี้ก็หาข้อมูลเยอะครับ ตั้งแต่ยังเป็น Technical Preview แต่ไม่มีโอกาสได้ลงเล่นเอง เพราะจำเป็นต้องใช้งาน
เลยขอมาลองเอาตอนออกตัวจริงเลยแล้วกัน ในรอบนี้ผมเลือกที่จะลงแบบ dual boot ด้วย (คู่ Win7 x64)
อันนึงไว้ทำมาหากิน อีกอันไว้เรียนรู้ เดี๋ยวค่อยย้ายทั้งหมดไปใช้ Win10 ครับ

ผมเน้นบรรยายเป็นหลักนะครับ ไว้สำหรับคนที่กำลังจะตัดสินใจว่าจะอัพขึ้นไป Win10 มั้ย

Windows 10 FAQ กับ 10 คำถามที่คนสงสัยเยอะ

*ทั้งหมดถือเป็น คห. ส่วนตัว พูดตามการใช้งานจริง ไม่เน้นฟังก์ชั่น

1) คำจำกัดความสำหรับ Win10 คือ?
ครึ่งทางระหว่าง Win7 และ Win8 = Win10

2) มันเสถียรรึยัง?
หลังจากได้ลองเล่นแทน Win7 เลย เป็นเวลา 2 วัน กับ 1 คืน พร้อมทั้งการติดตั้ง driver + customize ให้ถูกใจกับการใช้งานของตัวเอง
ลงแอพ เล่นนู่นนี่ ถือว่าเสถียร ลื่น และทำงานได้ดีครับ ไม่เจอ bug ไม่เจอจอฟ้า สำหรับผมให้ผ่านแล้วครับ
(แค่ไม่งองแง ทำอะไรได้อย่างใจก็พอ)

3) แล้ว driver หละ?
เหมือน Win8 ที่มันจะหาเองหมดจนครบ รวมถึง add-on ของระบบด้วย เช่น การลงภาษาระบบเพิ่มเติม แพชท์ต่างๆ ยกเว้นบางตัวที่ต้องโหลดจากหน้าเว็บของเจ้าของ laptop เอง (ผมใช้ Dell นี่มีครบเลยทุกตัวครับ ถ้ามีปัญหาจากที่ระบบมันหามาติดตั้งเอง ก็โหลดจากเว็บไปแปะได้เลย)

4) อัพมาแล้วเป็นไงบ้าง ใช้ยากมั้ย?
ถ้ามาจาก Win8 แทบไม่ต้องปรับตัวอะไร / ถ้ามาจาก Win7 ปรับตัวนิดหน่อย ไม่มากไม่มาย ดูออกจากใช้งานง่ายขึ้นด้วย
แต่ถ้าเป็น tech savvy คงไม่ค่อยชอบ เพราะมันซ่อนเมนู advanced ทั้งหลายไปหลบหมด บางอันก็ตัดหายไปเลย
โดยรวมยังคงเมนูคำสั่งสำคัญจาก Win7 / Win8 ไว้ได้ครบถ้วนดี
แต่ส่วนตัวไม่ชอบที่บรรยายเยอะๆ เหมือนคนพูดมากครับ ใช้ icon ช่วยจะทำให้เลือกใช้งานได้ไวกว่า

5) เรื่องการใช้งานโปรแกรมต่างๆ (compatibility)
พบว่ารองรับได้ดีไม่แพ้ Win7 / Win8 ความเข้ากันได้ไม่มีปัญหาอะไร โปรแกรมเก่าๆ ยังรันบน Win10 ได้ไม่มีปัญหาอะไร
ยกเว้นว่าเก่าชนิด WinXP เลยอะไรงี้ก็มีปัญหาอยู่บ้าง

6) (สำหรับคนชอบปรับแต่ง) แล้วพวก control panel เป็นยังไงบ้าง?
จัดเป็นหมวดหมู่มากขึ้น แต่ในหน้าปกติจะปรับแต่งแบบง่ายๆ ถ้าจะปรับแต่งเยอะๆ ต้องกด advanced ถึงจะเจอการตั้งค่าแบบที่เราเคยตั้งบน Win7

7) แล้วมี app screen อะไรแบบ Win8 มั้ย?
มีเมนู start แล้ว (ดีใจมาก 5555+) ใช้เหมือน Win7 เลยครับ แล้วก็มีแถบให้ปักหมุดแอพได้

8) แล้ว แล้ว แล้ว ... ถ้าใช้ Win กุ๊กกู๋อยู่เดิม อัพได้มั้ย?
จากการทดลอง อัพได้ แต่ก็ตีตราว่า Not Genuine นะ อัพแพทช์ไม่ได้ (โอ้ย อัพไม่ได้นี่แย่นะ เพราะแค่จะลงคีย์บอร์ดภาษาไทยก็ต้องโหลดแล้ว)

9) ถ้าจะลง Win10 แบบ กุ๊กกุ๊กกู๋ ใหม่หมดเลยละ ?
ลงได้ ก็เหมือนลง Win ใหม่ ไม่ได้อัพจากของเก่า แต่ยาแก้ไอผมไม่รู้ อย่ามาถามโผมมม 55555+

10) ถ้าใช้ win7/8 แท้อยู่ แล้วอัพขึ้นไป win10 จะได้ win เวอร์ชั่นไหน?

==========================================================================

เล่าให้ฟัง ตอนลงเป็นยังไงบ้าง

โจทย์คือ ... จะลง dual boot ให้มีทั้ง 7 และ 10 โดยที่จะต้อง อัพเกรดอันนึง แล้ว ghost เก็บ win7 ไว้ด้วย

1) ก่อนอื่นเลยต้องจัดการ HDD ที่แน่นเอี๊ยดก่อน แบ็กอัพลง Ext. HDD เสร็จก็เข้าไปแบ่ง partition ใหม่โดยใช้ Disk Management
พอเข้าไปแล้ว ก็จัดการแบ่ง HDD 500 GB แน่นๆ เป็น C: 70 / D: 70 / E: 100 / F: 200 GB
ให้ C: D: เป็น primary / E: F: เป็น logical

2) ต่อมาก็โกส Win7 สำรองไว้ใช้ ใช้ hiren boot cd v 10.5 ที่มี norton ghost
โกสเป็น image ก่อน แล้วค่อยเอาไปแปะไดร์ฟ D:

3) เข้าไป copy โกส ลง Ext. HDD ไว้ก่อน เพื่อเกิดเหตุไม่คาดฝัน

4) เราก็จะได้ Win7 2 อัน ที่นี้ก็ไปเลือกอัพเดทซะอันนึง โดยผมเลือก D: นี่แหละ อัพไป Win10
ที่ต้องทำแบบนี้เพราะการอัพเกรด จะมีการจดจำ ID ของเครื่อง รวมถึง license Win ของเราเอาไว้

5) โหลด Media Creation Tools ได้จากที่นี่ http://www.microsoft.com/en-us/software-download/windows10
ตอนเรียกมันขึ้นมา มันจะขึ้นให้ upgrade this pc กับ create media for another pc
แนะนำให้เลือกอันหลัง เพราะถ้าคุณเลือกอันแรกแล้วไม่ผ่านที่ไหนสักอัน แม่มต้องมานั่งรอโหลดใหม่อีก (3GB เชียวนะเฟ้ยยย)

พอเลือกอันหลังแล้ว มันจะให้สร้างตัวติดตั้งใน USB flashdrive กับ ISO เพื่อไรท์ลง CD
ก็ตามสะดวกเลย แต่อันนี้ผมเลือก flashdrive ง่ายกว่า ... แล้วก็รอ

6) พอมันสร้างเสร็จแล้ว เราก็เข้าไปที่ flashdrive แล้วเลือกหาไฟล์ setup ได้เลย > แล้วก็ค่อยเลือก upgrade this pc
ในขั้นตอนหลังจากนี้มันจะมีให้เลือกได้ (คลิกที่ change what to keep แบบในภาพ)

a > ลงแบบเก็บไฟล์เก็บแอพไว้ทั้งหมด
b> เก็บเฉพาะไฟล์เอาไว้ ทิ้งแอพให้เรียบ
c> ไม่เอาอะไรไปสักอย่าง

ส่วนมาก แบบ a กับ b มักจะเดี้ยงกลางทาง แล้วก็โดน rollback กลับมา สุดท้ายผมจำใจเลือก c

หลังจากนี้ก็ไม่มีอะไรแล้วครับ รอแล้วก็รอ รีบูทหลายรอบหน่อย แล้วก็จะพบกับหน้า Hi, there !
ทำตาม wizard ไปเรื่อยๆ ท่านก็จะพบกับ Win10 หน้าตาประมาณนี้

พอเวลาเราจะบูทขึ้นมา มันจะมีหน้าจอให้เลือกว่าจะใช้อะไร Win7 หรือ Win10 ใช้คู่กันได้ สบายแฮ

จบละคร้าบ

คำเตือน
รอบนี้ผมทำประกันชีวิตไว้กับ norton ghost ด้วยการก๊อปปี้ Win7 เก็บทั้งไดร์ฟเลยครับ เป็นการการันตีว่า
ถ้าลง Win10 แล้วมันเจ๊ง ผมก็ยังมี Win7 ไว้ใช้งานเหมือนเดิม+โปรแกรมเดิมๆ+หน้าจอเดิมๆ ไว้ใช้งานได้

ก่อนจะอัพเกรดอะไร กรุณาแบ็คอัพทุกครั้ง เพื่อความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินครับ

ขอบคุณคร้าบบ อมยิ้ม17
ชื่อสินค้า:   Microsoft Windows 10
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่